Chào mào đuôi xòe!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi lucifer, 1/10/10.

1. lucifer

lucifer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Anh em trên diễn đàn cho mình hỏi chào mào đuôi xòe có phải là dạng quý hiếm không?:confused: Vì mình nghe nói khuyên đuôi xòe thuộc dạng khó kiếm rồi mà. 2 em đi với nhau về vườn nhà mình (ăn quả cây sanh chín) ,mình bẫy được cả 2 em (cũng đc chục ngày rồi).1 e Đực rựa má đỏ,hình thức cũng tạm tạm được cái đuôi xòe to.AE làm ơn cho hỏi nhé! cám ơn nhiuuuu! khi nào hắn đứng lồng chút thì mình mới gửi hình AE cùng chém được, bây giờ đến gần nó nhảy vỡ hết mặt,xót lắm!!!!

nguoinhaque and hoaphuly like this.
  2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Một tiêu chuẩn dáng Chào mào đẹp là đủ lông đuôi và đuôi phải xếp gọn (đuôi 1 cọng). Chỉ xòe khi dang cánh hoặc khi rũ thôi. Chứ mà xòe thường trực 24/24 thì chẳng mấy chốc toe hết cả bộ lông đuôi bạn àh.

3. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    đuôi thẻ bài................................................................................................

buicongchuyen thích bài này.
  4. tuitui

tuitui New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ông này mà đánh bài thì chắc là xuất sắc nhất trong các con chim đó. Vì chuyên xòe quạt mà.hiiiiiii

5. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Chào mào mới bẩy được mà đuôi xòe là nó đang múa quạt cho bạn xem đấy, vài ngày nữa thì quạt của bạn chỉ còn nan thôi..

tuanbambo and thangqn like this.
  6. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    hihihi làm gì có chim xè đuôi, múa quạt nhỉ hàng độc đây, theo mình nó vệ sinh lồng cho sạch khỏi bị bụi bám đấy mà. đùa bạn thôi chứ chim nhảy bán nan k khôn thì nó bị xè và tưa đuôi hết, k đẹp, thường ng ta chọn chim nhảy bám khôn k bị hư đuôi, đuôi xếp 1 or 2 thì mới chuẩn

7. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Theo em được biết từ một vài cụ già , CM bổi nếu chim đuôi bản xòe thì khó thuần và lâu hơn chim đuôi xếp . Còn xin trả lời thằng với bác chủ top là CM đuôi xòe ngược lại với Khuyên ạ. Khuyên xòe Cứng thì đắt còn CM xòe cứng thì ..... Vứt ạ( hi vui thôi còn tùy thuộc vào chất giọng bác à ). hì hì

tuanbambo thích bài này.
  8. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    chim đuôi xòe là để múa cho bạn xem và dụ con đực heeeeeeeee vì con trai mấy khi múa chỉ có cái mới múa thôi các bác nhỉ hiiiiiii đùa bác tý cho vui em khuyên bác nên cho em nó về rừng xanh thôi nuôi tốn cám

tuanbambo thích bài này.
  9. Overstar

Overstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    He he he . Đọc topic thì mình cứ nghĩ là Chào Mào đuôi xòe sẽ giống như Khuyên Xòe cứng chứ . Nhưng vào đọc bài thì lại khác .
    Trường hợp của bạn mình cũng gặp như cơm bữa . Việc con chào mào mới bẫy về mà như thế thì biểu hiện nó sợ hãi đấy bạn . Nó khác với trường hợp : đuôi xòe , mào dựng đứng , cánh nhấp liên tục , họng phồng lên , người lí lắc . Rồi khi con ý đứng lồng thì cái đuôi ấy cũng thu lại gọn gàng cả thôi .
    Thân !

hoaphuly and tuanbambo like this.
  10. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Mình có anh bạn có 1 chú Cm Huế , hót rất Ok nhưng đuôi lúc nào cũng xòe 24/24 ko chụm lại được ,tuy nhiên nó nhảy đuôi không bị te.
    Lúc mua giá cũng khá cao.KHông biết các bác thấy tn chứ em thì nhìn không thích lắm.

11. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Chào mào xòe đuôi chỉ để nhà chơi ngắm cho đẹp thôi, chứ đấu hót không được đâu. Khác gì người đi giày ủng thi chạy điền kinh

12. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    kekekekkek !!! Sao Các Bác Ko So Sánh Chim Nhà Đi Dợt tại các quán cafe với Chim thường sách đi rừng nhùi thường gọi là chim đi bẫy á sao các bác ko so sánh coi chim nào hay hơn và phụ thuộc vào nguoi dùng nữa :):):) :">

Last edited: 2/10/10
  13. lucifer

lucifer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Cám ơn các bác nhiều! E cứ tưởng đuôi xòe là đẹp. hình dáng tạm tạm lại bị đuôi xòe, Chán quá! Nhưng cũng phải đính chính lại chút, chào mào trước đây e đã nuôi nhiều, bẫy cũng nhiều nên biết em nào bị te tua em nào là xòe.trường hợp con CM em mới bẫy được chắc chắn là xòe rồi.Cái chính là không giá trị như khuyên thôi. chán đời thế!đời có mỗi con chim lại không thi đấu được thì còn gì chán hơn chứ lị, bị các bác chém em muốn thả quách đi cho xong. Thêm kinh nghiệm mới _ đuôi thẻ bài mới thi đấu được,cám ơn các bác nhiều!

14. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    chim Cm mà xòe đuôi thì k nên nuôi.....................

15. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Tại sao mình lại ví rằng đi giày ủng thì chạy điền kinh vì giày ủng bằng cao su nó nặng, hơn nữa đi rộng không ôm chặt chân, nặng mà không ôm chặt thì làm sao chạy nhanh được.
    Chào mào xòe đuôi cũng thế, đuôi xòe nhìn thì rất đẹp, khi chào mào hót đấu đầu ngẩng cao, khi hót cơ đuôi nó bật lên bật xuống nhẹ nhàng theo nhịp đổ giọng VD : Pắp pặp pặp pặp pặp pặp đổ 6 tiếng thì đuôi giật giật giật khoảng 6 cái, như vậy đuôi xòe khi hót bật lên bật xuống sẽ bị cản gió lên khi hót nhiều sẽ bị mệt, chim nhảy lên nhảy xuống tác phong sẽ chậm vì đuôi bị cản gió lên tác phong đấu hót sẽ kém. Khác gì người đi xe máy đeo dù cản gió.

Last edited: 3/10/10
  16. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    theo mình thì không nghỉ như các bác ! ... :"> mình thì kiếm con tướng đẹp có phong cách của nó mỏ thì mỏng kêu giữ tướng tá ko cần quá to hay quá bé phải vừa chạc người thì khi nó múa mới đẹp còn đuôi xòe hay ko thì không quan trọng vì chim thuần chim nó sẽ đứng lồng chứ nó không có nhảy hip hop nhu chim bổi hay chim 1 mùa hii :"> và theo mình chim nào giữ đuôi thì giữ rất đẹp và con này khong thì nó sẽ xấu đuôi thui chim khi đấu thì nó phải xòe đuôi chuyền kèo và múa nhìn mới đẹp theo mình thì là vậy còn bác nào nghĩ khác thi tùy hì :"> vì vấn đề này lúc trước mình cũng có nghĩ nhưng khi thấy mỗi người mỗi ý kiến và hỏi ông bác thi thêm ý này mình thấy cũng đúng rùi mình viết bài này coi ai theo ý mình thì theo mình cũng có 1 cặp lữa 1 con đưôi xòe và 1 con đuôi xếp tùy loài chim ah` chim mỏ mổng thì thướng to họng và hay hjiii :">

17. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Phần trăm chắc chắn cho chú CM của bạn là đuôi xòe không nhiều lắm vì chim mới bãy 10 ngày thường còn rất nhảy vì hoảng sợ, đa phần các con mộc thường xòe (tóe loe) và hỏng bộ lông đuôi rừng nếu không được giữ gìn cẩn thận. nhiều người khi chọn chim mộc hay chọn con không vỡ đầu, nhảy không tòe đuôi vì chim khôn trong khốn khó cũng khôn... Ngu thì đi ngủ cũng đu nóc lồng.......

hieu11 thích bài này.
  18. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Cũng không hẳn như bạn nói. Ở Quảng Ngãi, có con duôi xòe chơi tốt lắm, nghe nói Bình Định cũng có 1 con duôi xòe cũng có tiếng do anh Ngọc giao thông giữ.

19. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    chuyện đuôi xòe hay xếp 1,2 gọn gàn hay hơn điểm nào thì theo mình do đặc trưng của con chim thôi, k thể đánh giá qua lông đuôi để nói lên con chim chiến hay thường dc, vde đuôi xòe hay xếp gọn chỉ đánh giá qua hình thức con chim nhìn con chim xếp gọn gàn nó sẽ đẹp hơn con chim mỗi lần nhảy là xòe ra te tua như vậy thôi. Qua chuyện đuôi chim thì theo mình ngoài hình thức bề ngoài thường ng chơi đánh giá con chim có nết nhảy bám lồng khôn hay k khôn, có con bổi nhảy cở nào nhảy đuôi vẫn xếp gọn lại sau khi nhảy xong, có con mới bám tí nan mà đuôi nhìn phát hoảng rồi, còn thuần nhanh hay chậm thì do ng thuần cả thôi. Những đánh giá trên cũng chỉ là chung chung thôi vì qua kinh nghiệm nuôi ae nhận thấy vậy nhưng vẫn có những trường hợp ngoại lệ phải k nè.