Chào mào hót bị lẹo giọng

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi danghohai, 8/10/10.

1. danghohai

danghohai Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Xin chào cả nhà .
    Đã lâu không vào trang vì có việc bận rất mong các bac' thông củm :( .
    hôm rồi em có đem con chào mào bổi già o vũng tàu về , ở sau nhà em co một người cũng chơi chào mào ,
    bac' ấy bảo là chim của em giọng hót bị lẹo ging nên nói em bỏ đi ko thì chào mào nhà bac' ấy bị lai giong .
    Em thấy bực mình lam' mà không bik lam sao . ko lẻ em ko dc nuôi chim chào mào nũa sao .:crying:
    rất mong dc các bác chỉ day thêm .
    thank ! :(

utky, RomeoOG and centimet like this.
  2. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    bạn ở đâu? Cent tin rằng nêu lỳ thêm thơì gian nữa hoặc là bác ấy dẹp chim , hoặc là bạn đuoc tặng một con chim mà theo cách gọi của bác âý là "không lẹo"

Chim âý giá vài từ 1 đến 3 triêụ đó hen

thân
    Centimet

Last edited: 8/10/10
    utky and RomeoOG like this.
  3. thanhleduong

thanhleduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    423
    bạn ở vt, vậy bạn ở phường nào vậy? hnao rảnh giao lưu chào mào cho vui.

4. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Chim bị lẹo giọng à ?? BÁc nào biết về kiến thức này có thể giải thích dùm em thế nào là một chú chim bị lẹo giọng không ạ.

5. saolant

saolant Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Có khi nào là nó bị lai giọng ko ta? Mình có 1 chú CM khi xung lên là nó pha thêm giọng chòe lửa, nghe buồn cười lắm.

6. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    "Bị lẹo giọng" là cách gọi chỉ có ở giới chơi CM giọng ở Bàu Công, Hóc Môn - chỉ những con chim hót nhiều âm tiết mà âm nọ luyến (dính) với âm kia. Chim không bị lẹo là chim sổ nhiều âm nhưng phải sổ chậm, nghe rõ từng cặp âm một.
    Chim lẹo ở Hóc Môn thì bỏ đi, nhưng ở nhiều nơi khác thì lại được ưa chuộng.

hoacuc, danhninh, utky and 5 others like this.
  7. danghohai

danghohai Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Em xin cám ơn bác Hoàng ĐL đã chỉ giáo , và sau một thoi giang vang mặt nay em đã có thời giang rảnh để chăm sóc nhưng chú chim của mjnh .
    Nhưng em cũng chưa hiểu rò lắm như thế nào gọi là lẹo going hết , mong các bác pro chỉ giáo thêm em rất cảm ơn vì em rất thich chim chào mào , và vì lý do trên nên em đã dẹp ko nuôi nửa nhưng em vẩn rất ư là thích chim chào mào . và em se nuôi tiếp khi em hiểu ro thế nào la lẹo giọng .
    Em rất cảm ơn các bác đã xem và cho y’ kiến .

8. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bạn nghe kỹ và so sánh nhé:

Đây là giọng CM Hóc Môn (chim của bạn Phước ở Sài Gòn):
    [video=youtube;3gPLx6S-NsU]http://www.youtube.com/watch?v=3gPLx6S-NsU&feature=related[/video]
    Đây là giọng CM Đà Lạt:
    [video=youtube;d7Ujmz50lXw]http://www.youtube.com/watch?v=d7Ujmz50lXw&feature=related[/video]
    Đây là giọng CM Đà Nẵng (chim của bạn Duy ở Hội An):
    [video=youtube;0GkDXOVFWnQ]http://www.youtube.com/watch?v=0GkDXOVFWnQ&feature=related[/video]

- Đối với người chơi CM giọng (Mòng giọng) ở Hóc Môn, thì giọng Hóc Môn là chuẩn, ko bị "lẹo". Đối với họ, giọng CM như giọng Đà Lạt, Đà Nẵng tôi ví dụ trên đây là bị "lẹo";
    - Đối với người chơi "giọng rin" ở Đà Lạt thì giọng chim Đà Lạt tôi ví dụ trên đây là "giọng rin", còn giọng Hóc Môn, giọng Huế, Đà Nẵng ... là giọng lai, giọng mọi (!) - không chơi;
    - Đối với người chơi CM Đà Nẵng, giọng chim CM Trung Mang Đà Nẵng là số 1 - được ưu tiên chọn chơi
    - ...
    Do truyền thống chơi chim từ xưa để lại, mỗi vùng có mỗi cách chơi giọng khác nhau. Giọng quý ở vùng này có thể bị loại ở vùng khác. Ở cùng một vùng cũng có người thích thế nọ, người thế kia nữa ...
    Hiện nay thì sự phân biệt đã giảm đi nhiều rồi. Do điều kiện thông thương dễ dàng nên chim các vùng lưu chuyển tương đối đều. Hơn nữa, chim "rặc" ngày càng khan hiếm, đắt đỏ nên không phải ai cũng có thể theo đuổi chuẩn mực khắt khe được.
    Nếu yêu mến Chào mào thì cứ vô tư chơi Chào mào bạn àh - chỉ nên quan tâm đến những tiêu chuẩn chung HAY - DỞ - ĐẸP - XẤU và quan trọng hơn là mình THÍCH hay KHÔNG THÍCH, đừng quá quan tâm đến những chi tiết đã dần lỗi thời, lạc hậu.

hoacuc, danhninh, centimet and 14 others like this.
  9. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    theo như cách giải thích của bác HoàngDL thì Lẹo giọng là hay đó chứ
    có thể phát ra nhiều âm cùng lúc

utky and danghohai like this.
  10. dtminhkhoa

dtminhkhoa Member

Thích đã nhận:
    9
    thích doạn cuối của a hoàngdl viết.dưng qua quan tâm.
    minh chơi cm cứ hot dư nhiêu giong thi minh càn thích

danghohai thích bài này.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    khakha thích con 9 điểm weo weo wet wet wet wet wet... đúng là khi yêu củ ấu cũng tròn khakha..ai mà chê thì chớ có trách ah nghen hực hực :)

danghohai thích bài này.
  12. danghohai

danghohai Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Em rất cảm ơn bác hoàng DL đã tận tình chỉ giáo và qua bài của bác em đã thông suốt và đã hiểu rỏ thế nào là lẹo giọng , nhưng có điều là em phai tập nghe nhiều vào để nhận rỏ tiếng của từng nơi để phan biệt cho đúng giọng .
    Em xin gửi lời cảm ơn dến bác và tất cả các bác đã xem bài viết của em .

utky thích bài này.
  13. utky

utky Active Member

Thích đã nhận:
    172
    Xã hội càng lúc càng pha tạp. Cố gắng gìn giữ bảo tồn nét hay của một địa phương là một điều đáng quý. Tuy nhiên cũng không nên chê cái đặc trưng của địa phương khác. Cũng như người thích ca sĩ này , kẻ thích ca sĩ khác thôi.

danghohai thích bài này.
  14. thayloimuonnoi

thayloimuonnoi Active Member

Thích đã nhận:
    131
    thayloimuonnoi xin chia sẽ cùng bạn về giọng mà bị cho là lẹo, theo mình thì nên đưa giọng chim của bạn lên cho mọi người cùng đánh giá chứ đừng nghe chê mà nản lòng đam mê e nó!!! và nhưn đây mình cũng biết đôi chút về mồng giọng xin tâm sự cùng bạn nhé, vì hiện nay thể loại giọng bàu công+hốc môn ở ngoài tự nhiên đã bị tiệt chủng nòi giống vì thế các nghệ nhân yêu thích thể loại trên nên họ mới nuôi riêng mình tạm gọi là bảo tồn, hiện nay giọng bàu công+ hốc môn đang được truyền lại cho các thế hệ f1 f2 f3 ở hốc môn, củ chi, gò vấp, bình thạnh Tphcm, mến chào bạn hẹn gặp lai

15. danhninh

danhninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Thật ra đây cũng là vấn đề quan tâm chung của tất cả các anh em mê CM nói chung và các anh em chơi chim nói riêng, cứ phân biệt để làm gì có ích lợi gì khi phân biệt như vậy vô tình làm cho phong trào chơi CM căng thẳng thêm.Bác có chim giọng này tui có giọng khác bác chơi trước tui chơi sau kô lẽ Cm của tui hót giọng khác bắt tui phải bỏ đam mê của mình ah.Bác chơi được thì em cũng chơi được miễn sao chim bác hót chim tui cũng hót.Đây là vấn đề cũng khá căng thẳng khi đi dợt CM.Như em ở Biên Hòa người ta chơi CM giọng Bình Dương em có con CM Đắk Lắk đem đi dợt ho nói ko phải giọng bình dương họ ko muốn cho dợt tức trào máu nhiều khi còn cự lộn nữa chán.Thôi thì mình ta với ta vậy.Mà nếu mình có em giọng bình dương thì họ quay qua chê là con này có giọng mái ko chuẩn sợ chim cua họ bị lai Bó tay,chín người ma 10 ý.Em cũng cám ơn Bác Hoàng DL đã tân tình hướng dẫn cach chơi Cm cho toàn thể anh em trên diễn đàn ko những bằng lý thuyết mà còn có những clip và hình ảnh rất sinh động để anh em hiểu hơn.Môt lần nữa cám ơn bác rất nhiều.Bây giờ em chi nuôi 2 em CM cho chúng hót qua lại thôi cha đi dợt nữa.Nuôi chòe lửa với mi đi dợt đỡ phải cãi lộn.Cám ơn chủ topic đã mở chủ đề này.

thayloimuonnoi thích bài này.
  16. hoacuc

hoacuc Clb gà kiểng Gia Định

Thích đã nhận:
    6,571
    Riêng cá nhân mình nghĩ ai cũng có sở thích riêng. Chim giọng là một nét đặc trưng rất hay và hiếm có của đất SG. Em ko chê bai các giọng chim ở các vùng miền khác nhưng theo em chim HM là có âm vực rõ ràng nhất. Nghệ nhân ở HM yêu thích cái rõ ràng, đặc sắc trong âm tiết của giọng hót CM mà ko ở đâu có được nên đã gìn giữ nét hay, nét đẹp đó cho đến tận bây giờ. CM giọng đã tuyệt chủng trong tự nhiên nên tất cả các chim CM giọng đều là chim con hoặc chim chuyền nuôi lên được các "thầy" dạy đàng hoàng. Một con chim thầy nó là chim danh tiếng thì nó cũng sẽ thơm lây. Đây là một nét rất riêng của nghệ thuật CM ở TPHCM. Chim thì tất nhiên con nào hót cũng được nhưng phân biệt như vậy chính là cách để gìn giữ "nét hay, nét đẹp" của nghệ nhân HM

centimet thích bài này.
  17. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    Đồng quan điểm với anh HoàngDL , một người anh , một ngừoi thầy mà Cent từng được giao lưu và học tập!

Về chào mào thì chim chào mào mọi miền tổ quốc đều có cái đặc trưng riêng...quan trọng là mình thích hay không mà thôi!
    Khó có thể so sánh giửa cái hay của cổ nhạc cải lương và cái hay với các dòng nhạc khác.

cung kính các tiên sinh
    Centimet

hoacuc thích bài này.