Chào mào hót kinh quá.Cứu

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi hoalo_biglong, 6/10/07.

1. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Em mới mua con chào mào dc bốn ngày.mới ngày đầu tiên nó đã hót rồi.em rất thích nhưng sau vài ngày treo nó trong vườn ,nó nghe tiếng bọn chim khác và bắt chước rất nhanh nên em nghe giọnh nó ko còn thuần chào mào loách choách nữa mà giọng líu lo luyến láy như điên ý.Chán chả buồn chết
    ~X(

2. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Chào mào ko phải là chim dễ bắt chước tiếng của chim khác ,con chim của bạn là chim bổi vì vậy vẫn chưa ra hết tiếng, bạn nên treo cao ko có người qua lại khoảng 10 ngày để chú chim bộc lộ hết tiếng rồi bạn mới thuần chim. Chào mào tiếng gọi quích queo ko phải là tiếng nổ , tiếng chào mào hay thường đc gọi là tiếng chuông chứ ko phải là thổ đồng , thổ đồng là tiếng của cu gáy . Thông thường con chào mào hay ra tiếng chuông nổ khoảng 6 tiếng từ tiếng đầu tiên đến tiếng cuối cùng đều là chuông tiếng âm vang luyến láy có thể coi là hoàn hảo , có những con chỉ đc 3 tiếng đầu hoặc 3 tiếng cuối là có chuông những con này chỉ đc coi là bình thường ko đặc sắc. Vóc dáng con chim ko quyết định vào giọng của con chim. Chúc bạn thành công

3. nguyenngocthanh

nguyenngocthanh Member

Thích đã nhận:
    0
    sao bạn lại miêu tả tiếng hót của chào mào là tiếng chuông mà phải nói là chào mào hót bộng con nào hót hay thì bộng đôi bộng 3 nhưng thông thường thì bộng đôi là nhiều nhưng cũng hiếm lắm không phải ai cũng có con chim hay muốn có con chim hay bạn phải quyết định nuôi chim con đang tập ăn hay là nuôi chim đã bay được người ta còn gọi là má trắng. việc này diễn ra phức tạp phải đòi hỏi có nhiều thời gian đâu phải chuyện một sớm một chiều mà làm được các bác tìm hiểu sau nha chúc các bác thành công

4. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Đó là tùy theo từng vùng ngoài HÀ NỘI gọi là tiếng chuông , tiếng hay ko phụ thuộc vào vóc dáng bộ dạng con chim và non hay già vấn đề chúng ta đánh giá đc tiếng của con chim. Có những con chào mào bạch đề trông thì như hoa hậu mà tiếng thì rất chua như ống bơ rỉ. Tôi cũng từng đc sở hữu một chú mầu chocolate chân hồng mỏ hồng mắt hồng tiếng thì phải nói là rất tệ. Bạn nói bộng đôi bộng ba nghĩ là sao tôi ko hiểu vì là từ địa phương bạn có thể giải thích rõ hơn dc ko

5. nuigio

nuigio Active Member

Thích đã nhận:
    2
    chắc là bạn mua chim rừng về nuôi, còn tiếng rừng và chưa đc thuần giọng, nên chim hót toàn là tiếng đơn. Bạn phải nuôi từ một mùa (khoảng 1 năm) thì chim mới ra hết giọng bài bản khi căng lửa và giọng rất là luyến lái. Chim phải tháp giọng càng nhiều càng tốt. Bạn chơi chim Cm là phải học hỏi nhêìu hơn nữa, mới chơi đã nảng rồi kg đc đâu.
    Bạn phải tìm hiểu nhiều thêm giọng từ những người nuôi chim CM lâu năm.

6. nuigio

nuigio Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi đồng ý với anh chaomao, tiếng kêu ở mỗi con mỗi khác, có con rất to nhưng tiếng lại rất tệ, chim sẽ cũng có con têíng rất to, cao thánh thót vậy. Và tiếng (giọng-âm) mỗi nơi mỗi khác (chỉ có giọng căn bản là gióng=qiút liu, queo). Còn tiếng đôi hay ba là những con chim già (từ 2-3 năm hay gọi là từ 3-4 mùa).
    Trước đây em cũngc ó một con giọng đc 6 nhịp cất cao và rất hay (con này 20 tuổi) đã chết cách đây 2 năm (bây giờ tiếng nó kg thấy chim nào hót giống vậy đc)

7. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Hahaha, con chim của bạn là Mòng lẹo rồi, mấy con lẹo hay hót lắm mà hót bậy bạ vậy đó, không có giọng chuẩn... mấy con đó chẳng ai nuôi đâu.
    Bạn tìm con khác đi, mòng là phải đổ giọng chuẩn.

8. naito

naito Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Nếu bạn có ý định ko nuôi còn này nữa thì để lại cho mình nhé.

9. hoangthu

hoangthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Hưng Hà - Thái Bình/ Mường Chà- Điện Biên
    em thấy co loai chào mào trơn. con màu hơi trắng to hơn chào mào thường.loại ấy hót ko to nhưng hót ríu rít khá hay.va cũng lắm mồm lắm.co bác nào nuôi loại nay ko vậy?