Chào mào Huế sống tại Hà Nội ( nhờ AE gúp đỡ )

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi nhaytumxuongao, 7/4/12.

1. nhaytumxuongao

nhaytumxuongao New Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào AE trên diễn đàn !
    Tôi có 1 E chào mào huế , tậu đc 6 tháng rồi
    Nhưng từ tết e bị dụng lông đến giời vẫn chưa mọc
    Tôi k biết e cm bị sao , nay nhờ AE cao thủ chỉ giáo gúp !
    Cảm ơn nhiều !!!

2. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Mình chuyên họa mi nhưng cũng có thâm niên mấy năm tậm tọc theo hầu các cao nhân nên có vài ý kiến mở hàng cho bạn.
    Huế có môi trường khí hậu khác Hà Nội. Bạn cũng không nói rõ chế độ dinh dưỡng chăm sóc hiện tại nên cũng không thể góp ý giúp bạn nhiều.
    Tuy nhiên bạn nên xem lại chế độ dinh dưỡng, bạn nên cho ăn thêm các loại trái cây, nếu cho ăn chuối thì nên cho ăn chuối tây. Tắm hàng ngày và phơi nắng giúp cải thiện đáng kể tình trạng suy lông.
    Huế không phải chào mào vùng nào cũng hay. Chào mào Nam Đông, Phong Sơn là chim có tiếng hay và lì nhưng giá chát lắm. Chim Phong Sơn đón mua ở cửa rừng đã 500k. Bạn mình mới lấy một con Phong Sơn của chú bảo vệ bến xe bắc Huế mới bẫy 15 ngày móng giữa bị vênh mà cũng đã 1 triệu, nhưng được cái siêng chơi và cực dữ chim, mới từ Huế ra đưa đến trường là chơi ngay. Và thêm một lưu ý với bạn nữa là không phải cứ vào Huế là mua được chào mào Huế đâu. Dân chơi ở Huế vẫn mua nhầm mào Lao Bảo (Quảng Trị) hoặc mào Lệ Thủy (Quảng Bình). Mình vẫn thấy mấy chú nói tiếng Huế ra chỗ mình gom mào bổi đóng xe đưa vào Huế. Loại má trắng các vùng không tên tuổi đem về cho ở chung với vài con mào Huế hay sau sau 1 đến hai tháng học giọng dân pro còn nhầm búa xua. Nếu bạn vào Quảng Bình, bạn sẽ được biết đến mào Quân giới, đây là một vùng phía Tây Đồng Hới diện tích không rộng lắm rất nhiều vắt nhưng có giống mào cực hay, dân pro từ Huế ra đánh giá là ngang mào Nam Đông, tiếng kéo rời rõ từng giọng và dài, thường khoảng trên 7 giọng. Loại này cửa rừng cũng phải trên 500k.
    Thân ái

anh_hung908 thích bài này.
  3. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Theo như bạn nói thì mình chắc là chào mào của bạn bị sốc cám (bị thay đổi cám đột ngột), bạn hãy kiên nhẫn chăm sóc em nó khoảng 1-2 tháng nữa là ổn ngay mà.

4. danangcity

danangcity Well-Known Member

Thích đã nhận:
    702
    vào đà nẵng 1 con trung mang mới bẫy được giá 3 đến 4 triệu đồng khà khà,nhưng mà đắt xắt ra miếng anh em à