chào mào không ăn được cám

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi vuongvnn, 15/11/10.

1. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    hân chào anh em, mong anh em giúp mình em chào mào này với
    con chào mào bổi huế đã ăn cám được từ lâu nhưng mấy hôm nay tự nhiên không thấy nó ăn được cám, nó vẫn gắp cám ăn nhưng gắp vào mỏ 1 cái là hạt cám rơi xuống luôn, gắp hạt nào ra rơi hạt đấy, rơi vãi đầy lồng nguyên 1 cóng cám luôn. để ý thì không thấy có phân, phải ăn thì mới có phân ra được chứ... May mà phát hiện kịp thời lúc cu cậu tròn xoe như quả bóng.. Mình cho ngay 1 quả chuối tây vào thì lại thấy nó phi xuống ăn và nuốt được vào mồm...
    Qua ăn chuối 1 ngày nó cũng đỡ đỡ, mình xay cám hạt thành bột hết chuối thì nó ăn 1 tý tý rồi lại cuộn tròn ngủ
    Anh em giúp mình về vấn đề này với..

sodocdac thích bài này.
  2. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Khả năng chim của bác bị bệnh ngủ lịm rồi. Nguyên nhân thì có nhiều lắm, chỉ có chủ chim thường xuyên chăm sóc cho nó mới có thể xác đinh được. Trước mắt bác nên cho em nó ăn cam ngọt, nếu ăn được thì rất tốt. Ngoài ra nếu ăn được ớt, châu chấu thì cũng nên cho ăn. Với cá nhân mình thì cũng đã từng cứu chữa thành công 1 em bị ngủ lịm bằng cách ngày 2 lần bắt ra tra nước muối sinh lý 0,9% (loại nước rửa mắt, súc miệng hiệu thuốc bán 1k/ lọ bé, 5k lọ nửa lít ấy). Mình kiên trì nhỏ khoảng 3 ngày + chế độ ăn tăng cường hoa quả và chất tươi (ăn được cái gì thì ưu tiên món đó). Kết quả sau 1 tháng em nó đã xung trở lại, hót suốt ngày. Đây là kinh nghiệm cá nhân đã trải qua, khi khẩn cấp không có phương án nào khác thì có thể áp dụng vì không có hại gì đối với chim. Nếu có cách nào hay hơn thì nhờ anh em góp thêm để giúp bác chủ nhé.

---------- Post added at 05:32 PM ---------- Previous post was at 05:28 PM ----------

Mình bổ sung thêm về việc tra nước muối sinh lý cho chim: vì nước này không có tác dụng phụ nên ngày có thể tra 2-3 lần. Cách tra: Mắt: mỗi mắt 1-2 giọt. Mũi: 1 giọt. Miệng: 2 giọt. Lưu ý nên tra cẩn thận, từ từ tránh làm chim bị sặc.

nguoinhaque thích bài này.
  3. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mình nghĩ rất có thể chim bạn bị cảm gió nên bỏ ăn và bạn cứ nên cho em nó ăn chuối như đang lam (không ăn là chim nhanh đí lắm, bạn dừng không cho ăn đồ tươi vì chim đang yếu), bạn vẩy mấy giọt dầu gió vào đáy lồng rồi trùm áo lồng để trong nhà không nên treo ngoài gió nữa

vuongvnn thích bài này.
  4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Theo em tả vẫn ăn chuối và ăn chuối xong khỏe lại thì 100% là bỏ cám rồi.
    Bỏ cám có thể do đổi cám lạ hoặc cám cũ nó thấy độc quá nó ko ăn nữa. Anh em chơi K bằng cám tàu cũng hay bị trường hợp này. add nick yahoo anh_hung908 nói rõ tình hình xem anh có giúp được không.

vuongvnn thích bài này.
  5. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Theo cá nhân mình nghĩ cũng như bác hung908 thì em này bỏ cám . Bác thử cho ăn chuối kết hợp việc đổi cám xem sao, nếu lành thử dùng cám con cò. Ngoài ra có nhiều yếu tố để xét đến , mong chú chim mau khỏe.

vuongvnn thích bài này.
  6. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    thx các bác, em lăn chuối vào cám mấy hôm em nó lại ăn lại cám, cám em cho ăn cám ba vì từ đầu và không hề thay đổi cảm, chắc là bị cảm gió vì trước hôm đó có treo ra ngoài đường, cũng tèo mất 1 con khuyên như thế. Giờ em nó đã ăn cám rồi nhưng ăn rất ít. đổ 1 cóng cám con bình thường ăn chỉ 2 ngày còn con này ăn rất ít 4 ngày mới hết 1 cóng. Có dấu hiệu bị suy hay sao đó, Các bác có cách nào cho nó hồi phục nhanh giúp em với