CHÀO MÀO KHÔNG CHỊU SANG LỒNG TẮM

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi minhquynhln, 29/7/12.

1. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    CÁC BÁC GIÚP EM VỚI. CON CM NHÀ MÌNH NÓ KHÔNG CHỊU SANG LỒNG TẮM. MÌNH TOÀN PHẢI BẮT NÓ SANG LỒNG TẮM. MỖI LẦN NHƯ VẬY THẬT VẤT VẢ. CHIM MÌNH BẮT SANG LỒNG TẮM THÌ NÓ CŨNG TẮM. CHỈ KHỔ NỖI NÓ KHÔNG TỰ NHẢY SANG LỒNG TẮM. MÌNH ĐÃ DÙNG ĐỦ MỌI CÁCH RỒI. MONG CÁC BÁC GIÚP MÌNH VỚI.

gahocmon thích bài này.
  2. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    bỏ khát nó bác ạ
    sog cho nước vào bể tắm bên lồg tắm r thôg 2 lồg với nhau
    nó khát mà thấy nc là nhảy sang ý mà
    nhưng phải đứng xa cho em nó đỡ hoảng

gahocmon, chimbochao and cubay like this.
  3. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    có cách này bảo đảm qua lồng tắm nhanh gọn. mình cũng trường hợp như bạn khi lùa qua lông tắm chim cứ bay phía trên lồng còn cửa lồng thì phía dưới lùa mãi không qua, mà nếu qua được cũng bị hoảng. Thay đổi chiến thuật. Bạn mua loại lông tắm vông bằng khung gỗ, khi lùa chim sàng bạn đặt lồng nuôi nằm ngang và hướng hai cửa vào nhau, lùa bắng cách này chim buộc phải qua lông tắm rất nhanh. trong lồng tắn đặt tyển chậu tắm một cái cầu, nếu nó chịu đứng cầu chắc chắn sẽ xuống tắm, có nhiều con không chịu tắm cứ bám vanh bạn để nơi yên tĩnh nó sẽ phải tắm thôi.Trước đây mình cũng lùa hoài không qua, cặp lồng tắm cũng không chịu qua, nên một năm trời phải tắm bằng vòi phun, thế mà vừa rồi mình làm cách này cả 3 em đều tắm hết.chúc thành công.

gahocmon, chimbochao and cubay like this.
  4. cubay

cubay Active Member

Thích đã nhận:
    110
    bác tháo bỏ cầu đậu ở lồng nuôi ra , lắp cầu đậu cho lồng tắm mà gần cửa lồng nha, để lồng tắm phía ánh sáng , lồng nuôi ốp cửa vưới lồng tắm lại, chùm áo lồng nửa lồng nuôi rồi đuổi em nó xẽ qua lồng tắm . nếu chim đã biết tắm rùi thì để nguyên cầu đậu, chưa biết tắm bác rút cầu đậu ra xịt cho em nó ít nước em nó xẽ tắm thôi , chúc bác thành công

chimbochao thích bài này.
  5. thiennhienxanh

thiennhienxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    tháo cầu bên lồng nuôi, khi lùa sang lồng tắm bạn hơi ngiêng cái lồng tắm lên trên, vì phản xạ tự nhiên của con chim lúc nào cũng phi lên trên, đó cũng là 1 cách.

6. tuyethagiang

tuyethagiang Member

Thích đã nhận:
    37
    cho vài con cào cào vào lồng tấm nó qua ngay ấy mà :D

7. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Chào mào o sang lồng tắm thì do mấy vấn đề. Chào mào non nuôi lên, loại nuôi từ lúc mớm mà không chịu lùa thì rất khó. Lúc đó dùng chuối để bên lồng tăm nhử là sang. Con nếu chim già rừng thì rất dễ. Cầu lồng nuôi phải bằng cửa lồng tắm, cao hơn rât khó lùa sang. Lúc lùa sang để lồng tắm phía ánh sáng, mình đứng phía sau lồng thì con nào cũng sang hết

8. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    cho 1 miếng chuối bên lồng tắm, nó sẽ sang. Em chưa thấy CM nào chê chuối cả.
    1 lồng tăm khác sát bên, cho 1 con khác tắm ( mi, khướu càng tốt), bị nước bắn lên người và nhìn con kia tắm, nó sẽ tắm thôi.

gahocmon and Laolaota like this.