Chào mào không chịu vào lồng tắm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi haixomxxx, 2/2/10.

1. haixomxxx

haixomxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Xin các chuyên gia chỉ cho ít kinh nghiệm. CM của mình nó không chịu chui vào lồng tắm, đuổi, dọa nó thì nó mới chịu phi vào. Nhưng vào rồi lại ko thèm thăm. mình lại phải đổ nước bắn vào người nó. làm như vậy gần 10 lần rồi mà nó vẫn chưa có thói quen tự tắm. cứu vời. làm sao để nó máu tắm như mi , khướu nhỉ. Chim mình chưa thuần hẳn.:crying:

chaomaobt thích bài này.
  2. MaluiuMun

MaluiuMun Member

Thích đã nhận:
    39
    Nếu bạn đã cho nó qua lồng tắm được thì gần như ok rồi,bạn muốn nó tắm thì cần phải cho nó học,chắc chim của bạn là chim bổi mùa này,bạn cứ để cho nó nhìn thấy mấy con chim tắm trong lồng tắm nó sẽ học,khi đó bạn cho nó qua lồng tắm,phơi nắng và dùng bình sịt cho lông nó hơi ướt khi đó nó ngứa ngáy sẽ học tắm theo các con chim khác,vài lần là ok,chúc bạn thành công!

3. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Thứ 1, bạn phải chắc chắn rằng chim bạn ko tắm trong cóng. Chứ nó đã tắm trong cóng rồi thì ko thèm tắm lồng nữa là chuyện đương nhiên.
    Thứ 2, an ninh chung quanh khu vực để lồng tắm ??? Lỡ mà có em chó hay mèo hay ngta đi qua đi lại hoài thì em quyết định ở dơ là đúng rồi.
    Nếu 2 yếu tố trên OK thì có nhiều phương pháp trị em nó:
    - Cho em nó nhìn mấy em siêng tắm.
    - Cho 1 khúc cây vào trong chậu tắm luôn nhé (đừng gác bên ngoài, nó sẽ đậu và ko chịu tắm đâu)
    - trùm 1/2 lồng tắm lại rồi bỏ đi ...
    Nhẹ mà ko thích thì chơi bạo lực:
    - Nhốt em nó sơ sơ trong lồng tắm ... khoảng 1 buổi (12h) thôi ... hic..hic.
    - Phơi nắng em nó trong lồng tắm luôn ... (...hic..dã man quá...)
    - 1 tuần/2 tuần gì đó ko tắm, pha lõang dấm rồi xịt ... lên người em nó ... ngứa ... tự động tắm.

Sơ sơ 6 cách trên mà em nó ko chịu tắm thì xếp vào loại "anh hùng" ... tui cũng pó tay ... chuyển qua bác sỹ chuyên khoa cao cấp HoangDL ... hi..hi..
    Chim nhà tui cũng ko chịu tắm, và tôi đã áp dụng cách thứ 3 là OK rồi. Còn 1 thằng nữa đang áp dụng cách thứ 4, vẫn chưa có kết quả ...
    Monh là chim bác ko quá lỳ..

Thân./

bahuhu, anhhuytl, phutancamau and 6 others like this.
  4. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Nhiều con chim có tính nết kỳ lạ, không chịu tắm. Có thể em nó còn nhát quá nên không tự tin để qua lồng tắm và đứng tắm -> bác nên để từ từ cho em nó quen với môi trường sống mới rồi hảy cho tắm (tuỳ thời gian, có thể 1-2 tuần mà cũng có thể 1-2 tháng), không nhất thiết là chim bổi bắt về nên cho tắm liền đâu.Lúc trước mình cũng có vài em như vậy nhưng mình để từ từ và làm theo lời chỉ giáo của các bác trên diễn đàn mà giờ mấy em nhà mình đều tắm hết rồi. hi hi.
    Bác cũng có thể cho em nó nhìn thấy em chào mào khác tắm, chuyện này cũng khó đối với chim bổi vì em nó nhẩy lung tung đâu có nhìn chim khác tắm -> nên để em nó ổn định lại, bớt nhảy thì mới nên cho nhìn em khác tắm và nó sẽ bắt chước.
    còn các cách khác thì đã có bác phutdn chỉ giáo rồi. hy vọng chào mào nhà bác nhanh biết tắm.

phutdn and haixomxxx like this.
  5. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình cũng có 1 thằng bổi, 5 tháng lồng rồi mà còn...bẩn. Do chỉ rãnh vào chủ nhật thôi nên chưa tập tắm cho hắn được (chính xác là tập rồi nhưng không thành công, thử đủ cách rùi). Định dùng bạo lực nhưng sợ hắn hoảng do chưa dạn lắm. Thôi thì lúc nào rãnh rỗi cứ để nhìn mấy đứa khác tắm, biết đâu sẽ có 1 ngày.......

chaomaobt thích bài này.
  6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Ngoài bắc đang là mùa lạnh chim ít tắm là phải thôi. Hôm nào ấm ấm bạn cho nó ra nắng tắm nắng trước cho luôn nó vào lồng tắm ấy. Nó nóng thấy ngứa ngáy thì tự mình xuống nghịch nước thôi. Chim nhà em thì chả có lồng tắm cứ cho bát nước vào nó nhảy bổ vào đó luôn, nghịch nước bắn tung tóe, mồn thì lí nhí kêu trong cổ họng. Hay lắm!

TToan and chaomaobt like this.
  7. haixomxxx

Thích đã nhận:
    201
    cảm ơn các bác, mình sẽ thử, hy vọng là sẽ ok, nhưng ít thời gian quá cho tắm buổi tối được không ?

chaomaobt thích bài này.
  8. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Nếu chim đã thuần siêng tắm rồi thì tối bật đèn cho tắm cũng được nhưng chim bổi thì hơi khó đấy anh ạ!

chaomaobt thích bài này.
  9. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Cho nó tý nước vào người là nó tự nhiên tắm ngay thôi,trước khi tắm bạn phơi nắng 1 lúc lâu nhé !

chaomaobt thích bài này.
  10. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Tuyệt đối không cho chim tắm buổi tối. Bạn thấy ngoài thiên nhiên tầm 4-5h chiều là mấy thèng đó về nhà với vợ con hết rồi, đâu có tắm táp gì nữa đâu. Người tắm ban đêm còn bệnh huống gì chim...:laughing:
    Chim chưa quen tắm thì 1 tuần tập cho tắm 1 lần cũng được, hoặc bạn cố gắng cho tắm buổi sáng.
    Bạn lưu ý là trong giai đoạn này ko nên để nước trong cóng quá nhiều, coi chừng ko có mình giám sát là tụi nó chui đầu vào cóng đó, nếu được bạn nên mua loại bình nước dành cho hamster.
    Chúc bạn thành công.

11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Bạn cứ làm theo cách này của bác Phú là ổn thôi.
    Cầu gài vào chậu nước thì gài chắc chắn và ngập trong nước, sao cho chim đậu vào đấy thì đủ ướt hết bàn chân là được.
    Nếu đảm bảo được vấn đề an ninh thì bạn tống cái thằng lười tắm ấy vào lồng rồi bỏ đi làm việc khác cho đỡ sốt ruột. Tầm 20 phút sau quay lại là ướt chẹp nhẹp thôi chớ jề :D

12. haixomxxx

Thích đã nhận:
    201
    mình thấy cách 1 1 cành cây vào máng nước hay đấy... ok mình sẽ thử xem sao.. cám ơn các pro

chaomaobt thích bài này.
  13. DuongTuLam

DuongTuLam Member

Thích đã nhận:
    25
    Cách của em thế này : lấy vải chùm lồng tối màu chùm lại để hở cửa rồi ốp vào cửa lồng tắm rồi lùa nó sang trong lồng tắm thì để sẵn nước nhưng chắc nó chưa chịu xuống Khay tắm đâu bác chuẩng bị thêm 1 cái bình hay để xịt cây cảnh í rồi để ở chế độ phun sương mưa rồi xịt cho nó ( mấy con mộc của em toàn làm theo cách này tuy rằng chưa thành công nhưng lúc mới đầu xịt chim còn nhảy nhưng cho đến thời điểm này đã đứng im hứng nước xịt và rỉa lông cánh ) mong bác thành công

haixomxxx and chaomaobt like this.
  14. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Tôi thì lại thấy cho chim vào lồng tắm là tương đối dễ mà. Bạn nên áp 2 cửa lồng vào với nhau rồi cho em nó ra phơi nắng, đồng thời xịt nước cho nó ướt lông, sẽ chẳng thằng nào chịu được lâu đâu, chẳng mấy chốc là nó sẽ xông sang lồng tắm thôi.

15. haixomxxx

Thích đã nhận:
    201
    nó vẫn ko muốn sang lồng tắm, vì nó đang quen lồng cũ, ngại sang môi trường mới.. sang lồng rồi nó vẫn chả chịu tắm.. đợi 20p nản quá, lấy gáo nước đổ xối xả vào người nó ... thế là tắm xong

phutdn and chaomaobt like this.
  16. phutdn

phutdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Bạn làm thế thì chim lại càng sợ nước và ko bao giờ nó chịu tắm đâu. Cứ bình tĩnh, từ từ thực hiện theo cách của ae chỉ dẫn, lần lần rồi nó cũng tắm àh.Nuôi chim là tập luyện tính kiên trì mà bạn. Nếu cảm thấy mình ko thể kiên trì được thì bạn chịu khó móc tiền ra mua 1 em thuộc 3-4 mùa chăm cho nó khỏe, hoặc chuyển qua nuôi ... gà đi, lỡ có bực mình thì cho nó ... lên dĩa. Thế là xong.

Hoàng ĐL and chaomaobt like this.
  17. DuongTuLam

DuongTuLam Member

Thích đã nhận:
    25
    hi hi dục tốc bất đạt mà các huynh nhiều lúc nhìn con chim mộc bay loạn xạ chỉ muốn đá cái lồng bay đi nhưng nghĩ lại đành phải nhắm mắt đổ xong cám nước rồi ngậm ngùi bước đi

18. minhbl

minhbl Member

Thích đã nhận:
    32
    Để chim chào mào sang lồng tắm thì bạn đừng cho nó ăn chuối hoặc những loại trái cây mà nó thích trong vài ngày, sau đó đặt chuối hoặc trái cây mà nó thích bên lồng tắm nó sẽ sang ngay; nhưng cũng có một số trường hợp nó cũng không sang do nó cảm thấy có những vật gì phía lồng tắm làm nó sợ như lồng tắm có màu sặc sở quá, lồng tắm quá to so với lồng nuôi, cầu đứng đặt trong lồng tắm quá dài ...
    Đối với chim đã sang lồng tắm rồi mà không chịu tắm theo các hướng dẫn của các Thành viên trong diễn đàn nêu trên là đủ rồi nhưng bạn cần xem lại: Chậu tắm thường chim chưa quen tắm thì chỉ cho những khay tắm nhỏ và cạn thôi, cầu để chim đứng tắm nên chọn những cây cầu giống với cây cầu ở lồng nuôi để chim không sợ.

19. sao bạn dzã man thế...hee..trước tiên bạn mua 1 cái cóng đựng nước bằng nhựa gần giống như cóng cho gà uống có miệng uống nước nhỏ bằng đầu ngón tay út, cho em nó vài ngày ko tắm cóng được. tối hôm trước bạn lấy hết thức ăn và nước ra ngoài, sáng bạn phơi nắng cho em nó từ 8h dến 12h trưa. về lồng tắm bạn mua máng tắm 20cm* 15cm, bên trong lồng tắm gác 1 cây cầu xát máng tắm + một cống thủy tinh có khoãng 30 con sâu qui. kê một lồng tắm khác có chim biết tắm lồng rồi cánh khoãng 70cm. sau đó kê lồng chim cho wa lồng tắm , bảo đảm em nó tắm mải mê luôn...heee...chúc bạn thành công

20. am_ck

am_ck Active Member

Thích đã nhận:
    114
    Mình vaanx tập cho C.mào tắm bằng cách mới đầu cho vào lông tắm rồi phun 1 chút nuớc ,dần dần nó sẽ quen và tắm ngay.Hoăc cho 1 e Thích tắm và để cho những con còn lại nhìn.Nêu ko tăm nữa thì dung biện pháp mạnh.hihihiih