chào mào má trắng cần học tập kinh nhiệm

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi thich_chim_hot, 12/7/10.

1. thich_chim_hot

thich_chim_hot Member

Thích đã nhận:
    6
    em mới mua một em chào mào má trắng,chú ta rất siêng kêu và hót chuyện cả ngày và cũng nhanh dan lắm em có thể thò tay vào lồng sờ mà chú ta không sợ nữa.nhưng có một vấn đề em muốn các bác góp ý cho em là em không có chim chào mào hay để dạy cho chú ta và cách duy nhất em có thể làm là mở file chào mao lên cho chú ta nghe.điều làm em lăn tăn là cách mở file như thế nào thì chú ta tiếp thu tốt.và file chào mào không lẫn tạp âm nữa.các bác có kinh nhiệm xin chỉ bảo cho em.và em cung xin luôn file chào mào chuẩn kuôn nhé.thanks all;)
    đây là chân dung của chú ta các bác cho em xin nhận xét thẳng thắn
    hình chụp bằng ĐT nên hơi mờ các bác thông cảm

2. meomun

meomun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,835
    sao ma trang của bác dạn thế nhỉ chim của mình nhát kinh khủng tới gần thôi là nhảy muốn bể lồng lun,chán quá

Last edited: 12/7/10
    Hiền cô nương thích bài này.
  3. Chào Mào Bl

Chào Mào Bl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Má trắng mới mua mà sao dạn thế nhỉ...

Cách mở file chim hót theo mình thì nên mở bé bé theo âm lượng của nó phát ra, chim càng ngày càng ríu to thì ta sẽ mở to dần lên cho chim không bị sợ ....và số lần mở thì mình nghĩ càng nhiều càng tốt, và theo mình lúc sáng sớm lúc chim mới dậy và trườc lúc đi ngủ thì nhất thiết phải mở cho nó nghe....

Đây là mình suy nghĩ thôi, chứ chưa ép giọng bằng file ghi âm bao giờ....anh em nào có kinh nghiệm thực tế vụ này thì hãy chia sẻ cùng anh em nhé! và nếu thành công thì nhớ cho anh em biết thành quả luôn...

4. nguyenvanhoa

nguyenvanhoa Member

Thích đã nhận:
    2
    cái loại này là loại nuôi từ mớm nên dạn như thế. giiống chú khuyên mình thế.

5. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Em này là bánh tẻ rồi.................................

6. thich_chim_hot

thich_chim_hot Member

Thích đã nhận:
    6
    cảm ơn bạn nha. con này mình mua được một tháng rồi lúc về chú ta cũng nhảy loạn cả lên.tông rác đầu chảy máu đó nhưng chắc mình hay tiếp xúc nên chú ta cũng nhanh dạn.Rất mong nhận được sự chỉ giáo thêm của các bạn

Hiền cô nương and meomun like this.
  7. PNT

PNT Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Theo mình thì mở file chào mào cho chim non học giọng thì bạn chọn thời gian lúc sáng sớm hay lúc trưa khoảng 1-2h (nói chung là lúc nào nhà bạn yên tĩnh nhất) nhưng theo mình thì ép giọng chim theo cách này thì hiệu quả không cao vì chim chỉ học được vài giọng và nhiều khi giọng em nó hót không như ý muốn như file gốc nên theo mình thì tốt nhất bạn nên tìm cho em nó một ông thầy để học hành cho tới nơi tới chốn.
    Chúc bạn nuôi được chú chim như ý..................

8. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    nếu bạn muốn chú chim chào mào của mình hót hay thì nên thỉnh thoảng mang chim đi đấu hót với con khác thì giọng nó sẽ sung hơn nhiều và hoc được giọng của con khác. đấy là cách để bạn có một chú chim như ý, theo tôi là như vậy...chúc bạn thành công