Chào mào mộc mới bắt....!

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi quangmc, 23/4/11.

1. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới mua 1 chú CM, chưa hót được nhiều. Nhìn tướng tá theo em thì tương đối ổn ( do không có dây cáp USB nên em không post ảnh cho các bác đánh giá được). Chủ cũ bảo đánh được ở trong rừng. Chỉ để một mình thì nó mới dám mở mồm nhưng mà chỉ "Wich wich" thôi. Cứ ráp gần con khác là nó lại cụp cái mào xuống ( mặc dù con kia không hót ). Thường thì chim bắt mộc về đã dám hót chưa hay là cần có thời gian cho bớt hoảng? Và thời gian là khoảng bao nhiêu ( tầm tầm thui ạ ..), Các bác có kinh nghiệm cho em vài ý kiến gỡ rối đi ah. Thank's các bác trước..!

2. Phi.Long

Phi.Long Member

Thích đã nhận:
    10
    Thường thì phải một tuần nó mới hót chở lại được. Dù là mộc nhưng khi kè lồng với chim khác (khi không có người) nó phải dựng mào ,đứng thẳng kêu wich wich chứ ,sao con của bạn lại cụp mào .

3. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng chẳng biết sao nữa. Nhưng lúc dựng mào lúc thì cụp. Đến là nản.. Có khi nó muốn nhảy nồi....

4. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chim mới bẫy về nếu chưa đứng lồng thì thình thoảng mới ra dọng gọi nhau thôi, hoặc lúc sáng sớm, trưa, đứng một mình thì hót vài tiếng, lúc này đưa vào gần chim khác nó chưa dám đấu đâu, bạn phái kiên nhẫn, nuôi khoảng 1-2 tuần cho bớt nhảy, khi nghe chim trời hoặc chim hàng xóm hót nó sẽ hót lại, nói chung chim hót khi nó cảm giác cái lồng là nhà nó, bạn phải tìm cách sao cho chim hết sợ và thấy thoại mái, tắm, thức ăn đầy đủ

phuckrongno thích bài này.
  5. phuckrongno

phuckrongno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    wet weo lập đi lâp lại nhiều lần là không ổn đó bạn ơi ,,

6. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim của mình hót rồi. Hót ác luôn :):).Hihi. Ráp với chim già 4 năm tuổi lồng ăn giải rồi mà vẫn chơi như thường. Mỗi tội sờ vào nó là nó bay kinh khủng luôn. Bây giờ làm thế nào để em nó chịu sang lồng tắm đây. Em ngồi cả buổi trưa để đợi nó sang lồng tắm mà nó cũng không sang. Nản quá, may mà em nó còn hót. Hix...

7. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    bạn à chim 4 mùa ăn giải là cùa ai ở sơn tây vậy?? mình cũng ở st này 116 phùng khắc khoan của hàng ( MỘC wedding)

8. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình không ở thị xã Sơn tây, mình ở phố sơn tây mà bạn.

9. nguyen_tonny

nguyen_tonny Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    à thế à minh tưởng ở sơn tây. cứ tưởng có đồng hương.......hehe....

10. nhan_qn

nhan_qn Member

Thích đã nhận:
    1
    ai biết tại sao chim trống "thích" kêu tiếng mái nhỉ ???!

11. duongduc

duongduc Member

Thích đã nhận:
    37
    có nhiều cách cho sang lồng tắm lắm bạn à, trên diễn đàn cũng đã có rồi nhưng mình nói luôn để bạn đỡ phải tìm:
    - Chùm kín lồng nuôi để hở chỗ cửa sang lồng tắm, lấy tay gõ nhẹ vào thành lồng lùa nó sang >>>> cách này với chim mộc thì chắc chắn sẽ vỡ mặt nhưng nếu nuôi chim mộc cũng phải xác định tầm hơn 1 mùa lông con chim mới ngon lành được (thay bộ lông rừng, độ thuần) >>> tôi chọn cách này.
    - Cách 2:Bỏ dói con chim từ sáng, chùm kín lồng nuôi để hở chỗ cửa sang lồng tắm, cho 1 con cào cào (dế) hay 1 miếng chuối ở lồng tắm rồi để nó tự sang.
    rồi sau đó xịt nước vào người nó để nó tự tắm.
    *Lưu ý với bạn:
    - Nên cho chim tắm nắng trước 1 - 2 tiếng trước khi cho sang lồng tắm tránh trường hợp chú chim của bạn sang lồng tắm không tắm ngay mà đứng chơi, phơi nắng trong lồng tắm mà không tắm.
    - Khi con chim đã qua lồng tắm rồi, phun nước lên người con chim nếu nó có không tắm thì cũng không sao, bạn cứ kệ nó 1 lúc rồi đuổi nó lại về lồng nuôi; không nên ép nó quá >>> nó chỉ tắm khi tâm lý thoải mái và không có cái gì gây nguy hiểm cho nó thôi nên phải kiên nhẫn.
    - Nước trong khay tắm chỉ nên đổ tầm 2 - 2,5cm thôi đổ nhiều quá con chim sẽ ngộp không dám xuống tắm đâu bạn à.
    Chúc bạn vui vẻ.