chào mào nayg là gì hả các bác...?????

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi tuanculanthoi, 10/11/10.

1. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    em có con chào mào nó như thế này hót hét cũng nhiều giọng...
    nhưng đấu đá hơi kém gặp nào hơi gấu là nó xù lông không hót nữaI-|I-|I-|

Last edited: 10/11/10
  2. phanauhai

phanauhai New Member

Thích đã nhận:
    6
    chim quá đẹp , bạn ít cho giáp lồng , nên chăm từ từ khi nó có lửa (họng vàng, đuôi xếp 1 , đít nở, phân khô) rồi hãy cho em nó đi dợt, khi dợt nhớ treo xa xa quan sát đã nếu no chịu đấu thì mới kè gần thì sẽ okie thôi.
    Ráng chăm em nó đi nhe'.

ONGBAPCAY thích bài này.
  3. sodocdac

sodocdac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    Úi giời ơi cái bộ ức kìa. Sao mà em nó đen kín hết như đeo dây chuyền thế nhỉ ? Có bác nào giải thích được ko ?

ONGBAPCAY thích bài này.
  4. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    chim đep wa..........................................................

ÂuSìGòn and ONGBAPCAY like this.
  5. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim non bánh tẻ thì lông yếm chim có màu như vậy thôi đến vụ lông thứ 2 con chim trông sẽ khác,1 nguyên nhân nữa do cám ăn hàng ngày nữa .Yếm đậm sâu và khít ko có nghìa đó là con chim hay bạn à,chịu khó tìm hàng chim non mới lên má đỏ thì sẽ có con có yếm như vậy mà .Chúc bạn chăm sóc những chú chim của mình thật tốt !

sodocdac thích bài này.
  6. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    công nhận bác có con chim có bộ úc quá đẹp.con nhu bac lan anh noi thì có vẻ ko đúng cho lắm đâu phải con chim tơ nào cũng được như vậy đâu phải tuyển từ rất nhiều em tơ mới được 1 em ntn

ONGBAPCAY thích bài này.
  7. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    MÌnh không hiểu ý Lananhngk nói do ăn cám là ý gì.... nếu ăn cám mà được cái yếm như vậy thì bạn làm ơn cho mọi người cái công thức cám vì ai ai cũng muốn có con yếm khít để chơi... Mình cũng mê những con chim đẹp nhưng tìm mấy năm rồi không gặp một em như vậy. Còn việc chim hay, dở điều cốt yếu đầu tiên đúng là do con chim nhưng người nuôi đóng một vai trò rất rất quan trọng đấy bạn ạ.

ÂuSìGòn, ONGBAPCAY and ken_vill like this.
  8. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    anh nam ơi chim em đới anh đùa hay thật đấy kaka...!!!!!em tuấn becgie đây..!!!!!
    tình cờ mua được chú chim này thôi..khi mua thây ngừoi ta cho ăn cám gà.....mà cứ vè mấy con chim khác liền múc mua luôn..:D:D:D
    em nghĩ con nyaf nuôi bánh tẻ có mấy giọng mi..bắt cô trói cột...chắc em để làm cảnh thôi..chứ nếu đi đấu đá thì nó không đựoc sâu lắm...hay tại em nuôi chưa căng...?????

ÂuSìGòn and ONGBAPCAY like this.
  9. khuyentrang

khuyentrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    HEhehe.Anh biết rồi, anh tưởng chú không nhận ra sdt anh ,,,,,,,hehehe......Chim em đẹp lắm...hàng độc đó nhé........Con bổi anh bị sưng chân .....con này hay lắm,rất kết con này..........Mà thấy cái chân bị sưng đau lòng quá.

ÂuSìGòn thích bài này.
  10. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim có bộ yếm đậm sâu và to như thế dạo này rảnh mình có cơ hội đi nhiều và đã thấy những con giống hệt như vậy ở ngoài hàng chim mộc rồi,đúng như bạn nói số lượng ít thôi .Nhưng chỉ chừng đó thôi chưa thể thuyết phục mua em nó giá cao nhất 150/con chưa mặc cả nhé .Mỗi người có sở thích quan điểm riêng ko giống nhau về con chim chào mào của mình,âu cũng là cái duyên phận mỗi người chơi mà

11. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    anh nói đúng đấy chim này không hiếm lắm đâu..?????
    thi thoảng em cũng gặp....!!!!nhưng mua với giá anh bảo như thế lắm thời buổi bay giờ thong tin nhanh lắm vùng sâu vùng xa toàn phát giá trên trời giới bể,,,chim không quý nhưng giá thì quý lăm anh ak....hixhix

12. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Mình muốn nói chế độ chăm sóc chủ chim nhất là cám bã nên con chim nhìn qua ảnh người chơi tinh ý cũng nhận ra nhiều điều mà .Mình thấy bạn chủ topic nên xem lại chế độ nuôi để con chim có màu sắc rõ ràng sắc nét nhìn vào thấy ngay sự tương phản mới là chăm tốt .

13. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    vậy khi nào nhờ lan anh mua hộ vài em như vậy với giá 150 rồi. anh thix thì vào đặt hàng cho lan anh nè

14. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    chim này mới tậu được ngừoi ta cho ăn cám gà thì lông như vây thì phải thui anh ak...!!!!
    chim đang vào cám em tự làm căng hẳn lên rùi anh akk...1 thơi gian nữa nó thanh công tử ngay thôi mà..!!!!kaka

15. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Mình chỉ chia sẻ góp ý cá nhân mình với bạn thôi,chúc bạn vui vẻ nhé !

tuanculanthoi thích bài này.
  16. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    dạ không có gì anh ak..mỗi người chơi điều có 1 phong cách khác nhau...!!!!
    quan trọng là khi gặp nhau thì vui vẻ mà anh...!!!!!

17. giundat

giundat Member

Thích đã nhận:
    13
    mào đẹp quá, trông con này cứ ngộ ngộ. mr been. cũng phải chịu khó 1,2 mùa nữa vậy

18. tuanculanthoi

Thích đã nhận:
    390
    giundat là ai đấy nhỉ...??????
    sao biết mình là mr.been hơ hơ...????

19. ONGBAPCAY

ONGBAPCAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    Công nhận là con này có cái yếm thuộc hàng hiếm rồi đấy.loại Chào mào yếm khít như thế này thì chỉ thấy qua ảnh thôi,còn về chim của anh em và mọi người nuôi tại các diễn đàn cũng chưa thấy có con nào.theo bản thân mình thì đây là lần đầu tiên mình được nhìn thấy cái yếm cực hiếm này lần đầu.không khác gì cườm Liên giáp của chim Cu gáy mà mọi người cũng chiỉ bàn luận chứ chưa thấy con nào cả .có điều chim của bạn còn non lên cái yếm cũng chưa được gọn cho lắm,nhìn nó có vẻ hơi lem nhem và bị mờ,còn cái đuôi chim ổ tuy có te tuamột hút nhưn sang mùa sau ó sẽ gọn thôi.vì là chim ổ vụ này mới lên cho dù là má đỏ nhưng chim vẫn nhát và chưa đủ giọng.theo như góp ý của mình thì ngoài việc chăm sóc tốt cho nó thì bạn cần phải siêng mang em nó đi dãi dợt tại các trường chim nhé.như vậy con chim của bạn nó vừa được học giọng những con khác,vừa học nước chơi,đấu đá,quan trọng hơn là chim của bạn nhanhlên lửa và cũng dạn dày không còn nhát nữa.Vậy mình xin chúc cho bạn sớm thành công với con chào mào đặc biệt này nhé.bao giờ em nó trưởng thành và trở thành con chim Tài thì bạn hãy làm cái clip cho anh em cùng thưởng thức với nhé.....Thân chào!!!!

20. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    có cài yếm khit thì ko lạ cho lắm nhưng em thấy lạ là nếu nuôi cám gà mà đít ko bị nhạt thếch thì hơi lạ anh à ! với lại nhìn chú này em lại nhớ có 1 cửa hàng trên chương mỹ đường hà đông lên hòa bình có cặp chim lạ cực kì luôn lông nó đen nó có cả mào như chào mào luôn chắc chắn là cùng họ nhưng có một điểm khác là lông nó đen như ức chú chim này và yếm nó gần như kín mít có tách đỏ bt mỏ và thân nhỏ hơn chào mào bắc ! hôm em xem nhìn chủ nó nhốt hỏi ra người ta chỉ nói là chào mào lạ :( tiếc ko có cái ảnh nào post lên cho anh em xem có ai cho em biết nó là con ji ko ??