Chào Mào nghệ sỉ nhào lộn Kakaka

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi kissme18, 13/1/08.

1. kissme18

kissme18 Member

Thích đã nhận:
    2
    Em mơi mua một chú Cm cũng khá dạn dã dược một mùa nhung hót ko nhiều giọng cho lăm (nói ra cũng hơi bùn )nhưng có cái vui là chú ta lộn vòng hay lắm các bác ah. cũng tình cờ em nhìn thấy chú ta nhảy như vậy thôi ko những nhảy một hay 2 vòng lộn ngược mà nhảy liên tục 3 dến 4 lần mới nghỉ lúc dầu dọc trên diển dàn em cũng ko tin lắm vì có người nói CM lộn vòng cầu nhưng giờ thì tin rồi anh HoangVPB (em là HUY dây) và các pro Cm có cách nào giúp em huấn luyện con CM này dược ko vì nó dã thay lông 1 lần rôi ko bít nếu treo cho chú ta ghe các giọng chim dàn anh nó có học dược ko hay là chỉ làm cho nó thêm hoảng vì dôi lúc những con chim già hơn thường bắt nạt những con yéu thế khiến nó tịt ngòi luôn thì toi cơm mong các bac chỉ giáo thêm "thanks"I-| :-S

2. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    hihi chào mào lộn mèo là dạng hiếm đó bạn , theo bạn hỏi thì 1 mùa mà nó ít giọng tức là nó là chim chuyền nuôi thành đỏ tách mà ko có chim mồi kèm nên nó ít giọng , 2 là nó là chim mái , nếu là trống thì 1-3 mùa nó vẫn có thể học giọng chim già --> nên đem dợt thường thì chim mau lên hơn , nếu bạn có mồi hay thì treo gần để khuất cho nó ko thấy mặt và nghe chim mồi hót --> thường thường thì nó học giọng chim mồi lúc nó đang thay lông ! chào bạn , chút ý kiến mình đống góp sai sót gì thì thông cảm nha !

3. Đại linh

Đại linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    315
    không hiếm đâu bác , em cũng có một chú, trước chú ko lộn mèo đâu, sau khi em nhốt tạm vào lồng vuông hơi nhỏ một chút để bắt dạn thì chú bắt đầu lộn mèo à

4. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi thú chơi CM ở VN ta, chỉ có ở Huế là họ dùng lồng vuông.
    Theo Bạch Đề nghĩ là lồng vuông khiến chúng dễ lộn mèo, vì nóc lồng rộng và thấp. Chim lộn mèo khả năng hót ít hơn các chú chim nhảy với cách từ tốn.
    Điểm này dân chơi chim hót sành ít ai thích.

Chim CM nuôi phải tốn cở 1-2 năm và đam mê thì hiểu thôi, ta cứ việc chung đụng với con chim từ từ sẽ hiểu tách nó và giọng hót. Vì lúc đó lỗ tai ta nghe quá nhiều giọng CM. Cho nên nghe quen rành là vậy.

noria thích bài này.
  5. hoami&gachoi2

hoami&gachoi2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn nên đổi cho nó một chiếc lồng thật thấp cho nó quên lộn cầu đi. Như mình thì mình gọi trò lộn cầu đó là "nhảy tự tử" đó hihi

6. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    chim lộn cầu ko hiếm đâu.tui thấy nhiều lắm rồi.theo tui chim non lên hay như vậy lắm....

7. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    đó là tật xấu mà quê tôi sẽ kô thích dùng những con này vì kô làm ăn gì đâu, thấy đối thủ là chỉ lộn phèo lên, dân địa phương ở hội an chúa ghet chào mào lộn cầu

8. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Em cũng có một chú CM lộn cầu, nhiều lúc muốn bỏ nó đi quá. Nhưng giọng hót của nó thì tuyệt: dáng đẹp: to con, dài người; giọng kép dài hơi. Mỗi khi thấy tiếng CM ngoài thiên nhiên thì nó lên một hồi. Mà chú này cũng rất sung, đã mấy lần mình còn nhìn thấy cả CM ngoài tự nhiên bay gần lồng mà chú của mình không sợ một chút nào lại còn đòi đánh nhau nữa chứ. Bỏ chú này thì tiếc lắm nhưng mình lại không biết chữa lộn mèo bằng cách nào? help me

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    nếu bác ko thích thì cứ để lại cho anh em chứ đừng bỏ nó bác nhé ! Em thì lộn hay ko lộn thì cũng thế, miễn sao hót hay là ok rồi. Bác có bán thì cho em hay nhé. Thanks bác.

10. ndquochuyitdn

ndquochuyitdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    chim lộn chán bỏ xừ con của em lộn miết mới ép nữa tháng cho nó khỏi lộn nè,đấu mà vừa lộn vừa đấu bó tay lun

11. nguyengiason

nguyengiason Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình bán chú đó với giá 400k cho một em ở Hà Nội mất rồi, bây giờ chuyển hướng chơi chỉ có chòe và khuyên thôi.

12. chaudl

chaudl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    700
    các bác cho mình hỏi chào mào ở ngoài đó giá bao nhiêu, chim mồi nha

nếu bác nào có giá thì pm riếng cho mình nhá, địa chỉ mail: taikhau@yahoo.com

Last edited by a moderator: 16/6/08