Chào mào ngừng thay lông

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi bipop, 3/11/11.

1. bipop

bipop Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Chào các bác. Em có con chào mào phú thọ mới nuôi được vài tháng, cách đây 1 tháng thấy rụng hết lông cổ, mào và đuôi (rụng trơ da) xong đến giờ không thấy mọc lại những chỗ đó nữa, trông cứ như gà chọi ý, nhìn vừa buồn cười vừa thương. Em trùm áo lồng chữ A, treo ở chỗ mát ít người qua lại, cho ăn uống đầy đủ, trước khi đi ngủ cho tắm (khoảng 6h - 7h chiều), 5 ngày mới dọn phân... mà vẫn không ăn thua. Làm thế nào bây giờ, xin các cao thủ chỉ giáo.:confused:

ancaraven thích bài này.
  2. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    5 ngày bạn mới dọn phân thì chim làm sao mà chả mọc lông chậm... theo mình nghĩ bạn nên cho chim tắm vào buổi sáng và phơi nắng.. chế độ ăn uống nữa.... ngày nào cũng dọn phân không nên để mấy ngày như vậy

chao_mao_hue, akademy and ancaraven like this.
  3. bipop

bipop Active Member

Thích đã nhận:
    45
    cám ơn bác. em cứ nghĩ như chim họa mi nhà em, tắm trước khi đi ngu + lâu dọn phân thay lông nhanh lắm. he he.

4. chao_mao_hue

chao_mao_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Có thể do em nó quá hoảng sợ hoặc có một biến cố gì đấy nên ngừng thay lông, thời gian này bác không nên sốt ruột mà hỏng chú chim, bác cho em nó tắm nước pha với ít giấm (ít thôi ạ 1 lít nước pha 1 thìa cafe giấm) rồi phơi nắng tầm 20' thôi, treo chỗ yên tĩnh tránh cho em nó hoảng sợ, ủ áo lồng cẩn thận. còn chế độ ăn uống thì bác cứ cho cám, hoa quả ngày nào cũng có nhưng ít thôi ạ đủ ăn trong ngày, tẩm bổ thêm dế và châu chấu là em nó ra lông bình thường thôi ạ

bipop thích bài này.