chào mào nhà Cent.

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi centimet, 14/7/12.

1. centimet

centimet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,566
    Cent cập nhật lại vài cilp mới , mời mọi người xem vui.

tháng 5-2012

[video=youtube;K8eivrdz0O8]http://www.youtube.com/watch?v=K8eivrdz0O8&list=UUjhg9bZc609gcHdKJ05RXDg&index=3&feature=plcp[/video]

thân
    Centimet

Last edited: 14/7/12
    chaomao.org, thanhhd, viethai and 8 others like this.
  2. thayloimuonnoi

thayloimuonnoi Active Member

Thích đã nhận:
    131
    mến chào cent mình rất hãnh diện về bạn, vì bạn cho diễn đàn hiểu thêm về thể gọng bàu công,hốc môn của 1 vùng đang được tìm hiểu, rất mong dược gặp lại cent

chaomao.org, anxuanloc and centimet like this.
  3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bạn này nuôi chim thì khỏi chê rồi. chim đang thay lông mà vẫn chơi tốt

chaomao.org and centimet like this.
  4. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Chim đang thay lông mà chơi xung quá ta...Cảm ơn vì những hình ảnh đẹp...chắc chủ nhân cũng vậy...Thanks...!!!

5. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    hic hic....em xấu quắc à anh ơi....em cũng mê cu gáy lắm , đang sinh hoạt bên box cu , anh ghé qua góp em ít kinh nghiệm nhé

thân
    Centimet

chaomao.org, lepa and cuongquephong like this.
  6. thayloimuonnoi

thayloimuonnoi Active Member

Thích đã nhận:
    131
    mến chào cent, vừa qua mình theo dõi giọng chim của bạn thật lòng mà nói đáng khen vì hiện nay được 1 giọng chuẩn như mấy chú chim của bạn cũng kg được mấy người!!! giọng chim bây giờ các nghệ nhân tự tạo ra cho mình có 1 cái riêng chẳng hạng như """ Thái Mĩ ngầu+Thái Mĩ thanh, thị trường sôi động chừng nào thì sự biến hóa của nghệ nhân cũng như vậy! thật đáng buồn cho những ai 1 thời yêu thích cm bàu công+hốc môn, mình cho là cm của cent học giọng từ 1 cao thủ đỗ quách quèo quèo+thái mĩ+quõi chí phò(bò con) +bến long rất chuẩn, mến chúc bạn vui khỏe hẹn gặp lại

7. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    cám ơn những lời bình luận của bạn , chứng tỏ bạn rất am hiểu chào mào hóc môn.
    Đã 3 năm qua mình không đem chim ra cội dợt nữa , cũng mất đi phần nào thú vui .
    Em fire thêm vài giọng mà Cent khá tâm đắc , hôm nào Cent úp lên mời anh em thưởng thức

thân
    Centimet

chaomao.org thích bài này.
  8. HoQuangMinh

HoQuangMinh Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Lần đầu mới được nghe kiểu chào mào mà hót như thế này? Cảm ơn bác đã cho mở rộng tầm mắt. Đúng có xem thì mới biết được nhiều cái hay.................!

9. tranchautuan

tranchautuan Member

Thích đã nhận:
    13
    chào bạn! mình nuôi chim cũng lâu rồi nhưng chim thay lông không được sung như bạn. có bí quyết gì đặc biệt để chim chơi tốt như chim bạn không vậy. chim bạn hay quá.

10. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    mình cũng chẳng có bí quyết gì cả , nuôi bền chim thôi.

Ăn một loại cám , trái cây mỗi ngày , vài hôm có ít cào cào , tắm nắng sáng , tắm nước mát ... thả bay tự do vài hôm một lần.

thân
    Centimet

Last edited: 7/8/12
    HAGIANG, chaomao.org and nghenhan like this.
  11. tranchautuan

tranchautuan Member

Thích đã nhận:
    13
    bay tự do vài hôm 1 lần là thế nào hả bác! cảm ơn bác những kinh nghiệm vừa rồi.

12. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    mình thả cho chim sải cánh tự do , tăng thể lực....anh em nào chưa quen thả mất ...ráng chịu đó nha.:laughing::laughing::laughing:
    [video=youtube;e_F05EVZdZo]http://www.youtube.com/watch?v=e_F05EVZdZo[/video]

thân
    Centimet

chaomao.org, HoQuangMinh and Huy_TM like this.
  13. tranchautuan

tranchautuan Member

Thích đã nhận:
    13
    chim trời hả bác nuôi bao lâu mới được như vậy thể! bác cho em mở tầm mắt thật đó, thỉnh thoảng thấy họ thả chim con chứ chưa bao giờ thấy ai thả chim trời cả. thế tắm để thả khỏi bay mất thì làm thế nào. thỉnh thoảng em tắm bị xẩy 1 vài em nhưng toàn bay mất cả. cảm ơn nhiều.

14. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Thực lòng rất thán cách nuôi dưỡng của bạn...))=nhưng vẫn chưa hiểu bạn thả chim tự do ra sao ha......??????

chaomao.org, PHIOMON and centimet like this.
  15. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    Cent em cứ mởi cửa lồng , còn em Fire dc sải cánh tự do , chơi chán lại vào lồng thôi ạ

Cung kính
    Centimet

16. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Chắc mấy con chim này là chim non nuôi lên mới thả được.
    Chim già thì nuôi vài năm cũng có thể thả nhưng nếu vào mua chim ghép đôi (tầm tháng 4 hằng năm) thì em nó dễ bay mất lắm.
    Nuôi chim ở nhà để nghe giọng hót thì cũng không khó lắm, nhưng phải mang ra cội, nơi có hàng trăm con chim thì mới biết chim có thật "chiến" không, nhiều con "khôn nhà, dại chợ", ở nhà thì chơi như con điên nhưng khi ra trường thì chỉ chơi được một lúc, thậm chí im thin thít cụp mào. Mình cũng có một chú chim ché giống như thế này, tuy nhiên nói thực mình không thích kiểu ché này lắm vì ở trường đấu nó không nhiều uy lực

[video=youtube;wOY_Jb0iF74]http://www.youtube.com/watch?v=wOY_Jb0iF74[/video]

centimet thích bài này.
  17. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    Chắc mấy con chim này là chim non nuôi lên mới thả được. Chắc là vậy

Chim già thì nuôi vài năm cũng có thể thả nhưng nếu vào mua chim ghép đôi (tầm tháng 4 hằng năm) thì em nó dễ bay mất lắm. cái này cũng chắc thế.

Kết luận : chim nào cũng thả được...ha ha

Nuôi chim ở nhà để nghe giọng hót thì cũng không khó lắm, nhưng phải mang ra cội, nơi có hàng trăm con chim thì mới biết chim có thật "chiến" không, nhiều con "khôn nhà, dại chợ", ở nhà thì chơi như con điên nhưng khi ra trường thì chỉ chơi được một lúc, thậm chí im thin thít cụp mào. Mình cũng có một chú chim ché giống như thế này, tuy nhiên nói thực mình không thích kiểu ché này lắm vì ở trường đấu nó không nhiều uy lực

Đồng ý với bạn , con chim bản năng là hót....nên nuôi để nghe con chim hót thì quá dể ....

Một con chim có giá trị 100 k = hót+ chẻ ..v.v
    Một con chim có giá 10 triệu = hót + chẻ...v.v.

Vậy sự khác biệt ấy là do đâu ...chỉ có người chơi mới hiểu được .

Chỉ có người am hiểu về nghệ thuật hội họa mới dám mua tranh giá trị triệu đô , chứ người ngu như Cent cho em bức tranh đó em sợ chật nhà , và chê chụm củi không bao nhiêu lữa.

Do phong cách chơi khác nhau , nên mình cũng nghĩ tạo ra con chim đi thi hót ở cội không khó.

thân
    Centimet

Last edited: 6/10/12
  18. giangnamphong

giangnamphong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Một con chim có giá 10 triệu = hót + chẻ + v.v... + phụ kiện :laughing::laughing::laughing:

Coi chừng chụm củi phải tranh của danh họa Pablo Picasso là ổng cắn lưỡi hông kịp đó bác =))

19. centimet

Thích đã nhận:
    3,566
    ]
    Bình thường thôi mà , dân không biết về đồ cổ cũng đập bỏ hoặc bán ve chai khá nhiều đồ cổ giá trị.... lúc nãy ngồi chơi nghe mình giải thích tức muốn chết...ka ka ka

20. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    chim tơ - bánh tẻ - hay chim già đều có thể thả được miễn sao ngừoi chủ chịu khó tập luyện cho em nó .
    Ban đầu thì thả trong nhà đóng kin cửa đến bao giờ nó quen với lồng - cứ đói là mò vào lồng ăn uống là tạm ổn .
    Dù sao tôi vẫn bái phục bác Cen về khoản ép và giữ được tông giọng của chim . Rất mong có dịp được trao đổi - học hỏi từ bác .

chaomao.org and HoQuangMinh like this.