Chào mào nhà em!

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi HUNG CU GAY, 28/8/10.

1. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Thân chào các bạn! Mình mới bắt đầu ưa thích những chú chim chào mào qua một lần leo núi tại SơPai - Kbang - Gia Lai. Một ngọn núi thật là đẹp ở nơi mình đang sinh sống. Ngoài những vẻ đẹp về cảnh núi non là những loài chim hội tụ về đây như những cảnh đô thị sầm uất, trong đó có loài chim Chào mào.
    Chim chào mào ở nơi đây rất nhiều, chúng rất đẹp và có những giọng hót rất hay. Một lần, bạn rũ mình lên để đánh (mồi) chào mào. Chỉ trong 1h đồng hồ, bạn mình đã có được 3 chú chào mào rồi. Về nhà bạn cho mình một con, trông nó rất lạ. Hình dạng như những con chào mào khác nhưng phần đuôi là có 2 cộng lông màu trắng trông rất ngưỡng mộ. Mình nuôi được khoản 6 tháng là chim đã thuần và mang đi tập dợt rồi.
    có người đã hỏi mình bán với giá 2 triệu nhưng vì sở thích mình đã không bán. Đến nay, Chào mào mình hót rất sung vì mình cho ăn theo chế độ dinh dưỡng và có thể chia sẽ đến tất cả các bạn:
    1/ 2 bì cám hột (loại đóng bì)
    2/ 1 hủ đậu phộng
    3/ 1 lạng tép khô
    4/ 10 quả trứng gà
    Mình chế biến như sau: 2 bì cám mình đem nghiền nát; đậu phộng và tép khô rang lên với lửa vừa vừa thôi đừng để cháy; trứng gà luộc lên rồi bỏ lòng trắng. Mọi thứ được xay cho thật mịn rồi trộn tất cả vào. Cuối cùng bạn phơi đủ 2 nắng là ổn.
    Trên đây là những chia sẻ của mình, chúc các bạn thành công :applause:

ongvàng, longcun and Loc abc like this.
  2. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    ẢNH CHÀO MÀO NHÀ EM ĐÂY

Nhân ngày quốc khánh không biết làm chi: Em mạn phép post 2 em này lên các bác chỉ giáo dùm:
    Bé này hơn 1 mùa:
    còn nữa đây:
    Kế tiếp là chú em mới được vào trại:
    CÁC BÁC ĐÁNH GIÁ DÙM CHIM CHO EM VỚI !

Hoàng ĐL thích bài này.
  3. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    con chim tơ được đó bạn, cố gắng nuôi rồi đem huấn luyện cho em nó thành tài. Con đầu tiên nhỏ xác quá.

Hoàng ĐL thích bài này.
  4. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Nuôi hót thôi, thi đấu đá không được đâu bác ạ, bẫy con già rừng trưởng họ chào mào mà nuôi.

5. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Chào mào tây nguyên nhỏ vậy đó bác, còn con tơ kia đang tập hót, em treo ngoài cây cả ngày lần đêm luôn vài ngày lên cho nó ăn và đổ nước 1 lần. nó chỉ mới kêu: wít wít wít thôi, em thấy miệng nó còn chì mà, em này to con, đòn dài ra phết đó các bác. ;);)