Chào mào nhà rủ bạn về nhà làm tổ

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi zNavy, 7/4/10.

1. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    CM em lắm mồm, gọi đc khá nhiều chim về xung quanh nhà. Bận rộn cũng chả có thời gian bẫy. Mới cả cũng để nó quanh nhà đấu hót cho vui. Chả hiểu thế nào em CM nhà em còn rủ đc 1 đôi về ngay cạnh nhà làm tổ. Chim non chắc đc vài ngày tuổi. Không có ý định bắt chim non nên cũng chẳng lên xem có mấy con. Đi làm về ra cửa sổ ngắm chim mẹ tha mồi về cho chim con thú vị lắm các bác ạ. :)
    <object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/OssSB5D0Bmg&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/OssSB5D0Bmg&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

2. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Chúc mừng zNavy, có câu: "Đất lành chim đậu".
    Bạn cứ để cho đôi chim tự nhiên theo đúng nghĩa của nó. Đêm đến, bạn âm thầm rải nắm cám gần chỗ chúng chọn an cư. Biết đâu năm sau chúng lại tin tưởng tìm đến nhà bạn. Điềm lành, điềm lành!

3. minhchinhhp

minhchinhhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    Mấy hôm nữa chắc em phải sang thăm quan rồi....khà khà :)) :))

zNavy and chaomaobt like this.
  4. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Hi. Chim con to lắm rồi. CHắc 1-2 hôm nữa là dời tổ thôi. Cũng thích, cũng đam mê, ngứa ngáy có lúc muốn bắt chim non nhưng nghĩ đi nghĩ lại lại thôi "vì sự nghiệp con em chúng ta". Quanh nhà giờ CM, chòe than, cu gáy có đủ cả. :)

mailinh, Hoàng ĐL and meomun like this.
  5. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    bác ở chỗ nào hp vậy có dịnh anh em giao lưu.em mới chơi ko biết j nên mún học hỏi kinh nghiệm

6. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Mình bên Kiến An, nhưng giờ nhiều việc nên cũng chỉ giao lưu khi rảnh. Có thời gian sang mình chơi.

7. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hi, ở nơi có nhiều không gian sướng thật. e thấy bác cứ để bọn cm tự nhiên như thế cũng hay. nhà ông ngoại em nhiều khuyên, có 1 đôi cm làm tổ trên cây nhãn đc mấy năm rồi. khướu cũng có, dẻ quạt cũng có :p. e thấy thế cũng khoái rồi.

zNavy thích bài này.
  8. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chúc mừng bạn, bạn cứ để cho gia đình nhà nó an cư đi chắc chắn sang năm nếu chim bố mẹ lại về làm tổ tiếp. Gần nhà mình có cặp chào mào năm nào cũng về làm tổ, năm nay mình vừa phát hiện đã có lứa con đầu tiên ra ràng cho dù thời tiết chưa chuyển sang hè mà chúng đã vào mùa sinh sản. Hy vọng bạn quay được cảnh chúng rời tổ nhìn lúc đó mới đáng "ghét" làm sao.

Hoàng ĐL thích bài này.
  9. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Thế này thì còn j bằng .Nghe chim nhà minh .lại còn ngắm chim thiên nhiên .
    Chúc mừng bác có chú chim hay.

zNavy thích bài này.
  10. mailinh

mailinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    nghe bác này tả em chỉ muốn đi kiếm ngay một tổ chào mào con về nuôi thôi, từ lúc còn ấu thơ cho đến bây h, lúc nào em cũng muốn nuôi chim non, cám ơn bác vì clip rất ý nghĩa.

zNavy thích bài này.
  11. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    nhà e cũng bên kiến an, gần cầu niệm.khi nào bác rảnh, e qua giao lưu học hỏi kn nuôi chòa mào của bác. e mới nuôi chào mào.hihi.

zNavy thích bài này.
  12. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hì giờ em từ 7h - 17h mỗi ngày tháng đủ 30 ngày ở bên trường ĐHHP nè anh , có gần nhà anh ko vậy. Thứ 7 cn nào mà rỗi rãi thì hú em ra quán cafe hay bia anh em mình gặp gỡ giao lưu. Lâu lắm rồi ko gặp anh với Chinh

zNavy thích bài này.
  13. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    nhà em cũng bên kiến an khi nào bác rảnh thì em sang chơi nha.nhà em cách ngã 5 khoãng km về đường đồ sơn

zNavy thích bài này.
  14. zNavy

zNavy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    507
    Mình sẽ cố gắng nhưng bận đi làm ko bít có chụp đc cảnh đó ko. Sáng nay chim bố mẹ vẫn đang tha mồi về tổ chắc chim non chưa bay, chiều mình về sẽ dí camera cận cảnh xem thế nào.:)

Làm bên ĐH HP ah. Khi nào rảnh alo ae cafe. Chinh giờ chơi thêm cả Yến rồi, nuôi đẻ hay lắm. Có nhu cầu chơi Yến thì alo cho Chinh.

Last edited: 9/4/10
  15. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hì Chinh chơi đa dạng phết. Con chào mào mồi của nó đợt trước bạn chú em bắt giờ ko bẫy nữa thì phải dồn sức sang nui yến ah. Lúc nào phải xuống tham quan mới đc:D