Chào mào non má trắng ko chịu ăn 1 ngày rùi giúp nhanh em nó yếu quá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm về chim chào mào' bắt đầu bởi phongblue, 21/3/13.

1. phongblue

phongblue Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Tình hình là hum qua bẩy đc 1 em chào mào non má trắng treo hum qua tới giờ mới phát hiện em ấy ko chịu ăn chuối, cám chỉ uống nước giờ nó yếu quá phải làm sao bây h

2. thanghcm

thanghcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Bạn bỏ thật nhiều loại trái cây vào..... nêu bạn bẫy nơi nào xem ở đó loại trái cây gì chủ yếu mào hay ăn kiếm ít về cho ăn là ok,,,,,

trieu hoa thích bài này.
  3. Tagiaphong

Tagiaphong New Member

Thích đã nhận:
    0
    Minh thườn lấy cám nhét vô miệng mấy em mới bẫy...

4. giangtd

giangtd Active Member

Thích đã nhận:
    44
    ''Minh thườn lấy cám nhét vô miệng mấy em mới bẫy...'' bạn làm vậy thì làm sao nó sống được.theo mình chim bẫy về thì trùm kín và bỏ chuối và nước vào thôi,nên pha môt chút thuốc vào là được,còn nếu nó đã không ăn thì tốt nhất là kiếm con khác.

trieu hoa thích bài này.
  5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    bài đã lâu nhưng chắc vẫn còn nguyên tính thời sự. Má trắng có khả năng là con chim quá non, chưa biết mổ, mà cũng chuyền ngoài trời rồi nên mình đút thì nó ko há mồm. Loại này rất dễ chết.
    Còn trường hợp chim biết ăn rồi các bạn cho đa dạng trái cây, tốt nhất là trái cây tự nhiên chim hay có ăn như hồng xiêm ổi cà chua..., nếu nó cứng đầu quá thì treo cạch lồng 1 con chim cho nó nhìn con chim kia ăn hoa quả giống ở lồng là nó ăn thôi

trieu hoa and TToan like this.
  6. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Thường chim chào mào mới đi bẫy về cho dù má trắng hay má đỏ, khi cho hoa quả vào nó sẽ tự mổ ăn do bản năng sinh tồn vì vậy người đi bẫy phần lớn thường dùng cách thông dụng nhất là bỏ vào lồng các loại hoa quả khác nhau cho chim lựa chọn, tuy nhiên đối với các cao thủ chào mào mà tôi từng tiếp xúc, để đảm bảo khả năng sống cao nhất cho chim bổi họ thường dùng cách như bác anh_hung nói, nghĩa là treo sát cạnh lồng một con chim khác để nó học theo mà ăn hoa quả. Với tôi thì nếu bẫy về trong vòng một buổi mà không có dấu hiệu em nó mổ hoa quả là phóng sinh ngay cho em nó có cơ hội sống.

trieu hoa thích bài này.
  7. ntdungkh

ntdungkh Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình bạn bỏ một it sâu vào trong cám đảm bảo không chết đâu

8. trieu hoa

trieu hoa New Member

Thích đã nhận:
    1
    ý kiến nào cũng hay biết làm sao đây,cuộc đời là một quyển sách dài mà ta cứ học và cãm ơn những cao kiến !