Chào mào non

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi hoalo_biglong, 21/4/08.

1. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Hôm trước em mua được mấy con chào mào non,mép vàng chóe,con ngỏng cổ đòi ăn,chắc mới nở dc vài ngày.Em cho nó ăn chuối và cám nhão có dc ko ạ.Nhưng em cũng bận việc nên sáng em cho nó ăn từ 4 h,cứ 15 phút lại nhồi 1 lần cho đến khoảng 6h15 là lần cuối.Sau đó em đi làm đến 1h trưa rồi mới cho ăn liên tục đến tối.Như vaayj có dc ko ạ.Với tình hình của em thì như vậy là quan tâm hết cỡ rồi.Em còn đến 15 chú trưởng thành khác cần chăm sóc mà :crying: :crying: :crying:

2. mtst

mtst Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Không được đâu .Bạn làm thế chết chim đấy.Đảm bảo không trụ được 1 ngày.
    Nếu nuôi được thì nuôi,không nuôi thì để người có thời gian nuôi.
    Tốt nhât bạn nên nhờ người thân nuôi giùm.
    Nhớ cho uống nước ngay sau mỗi lần mớm mồi,chú ý nhiệt độ nếu tròi lạnh và cho thêm khoáng nhé.
    Nhớ là không được cho ăn kiểu ăn bù nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều.

3. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn nuôi chi mà nhiều wa' vậy thời gian đâu chăm sóc mấy con chim non chứ

4. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Nuôi chim non thì cứ 30-40 phút cho ăn một lần đó là kinh nghiệm của mình lúc còn bé đi theo dõi tổ chim. Chim bố và mẹ cứ khoảng ấy thời gian là bay về mớm mồi cho con, mình cũng phải như thế nếu không là chim sẽ bị đuối sức và chết thì tội lắm, nếu đi làm thì nhờ mấy đứa cháu ở nhà cho ăn nếu không được nữa thì cho ai đấy có thời gian chăm sóc chứ cứ để thế thì không ổn. Mình là người rất thích nuôi chim non mà chỉ đi làm nửa buổi thôi nhưng cũng đành chịu vì không nhờ được ai cho ăn lúc mình đi làm.

5. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    hay nhỉ !!! người có chim thì ko có thời gian nuôi ... mà người có thời gian nuôi thì ko có chim non !!! huhuhuhu chán thế ? sao cuộc đời bất công quá vậy ? hoalo_biglong ơi hay là anh để em nuôi giùm cho đi em muốn quá mà chả có để chơi ! nhà em đất chưa đủ lành cho loài CM làm tổ huhuhuhu!!!

6. the-centaur

the-centaur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    bạn hoalo_biglong ơi bạn mua chào mào non ở đâu thé và giá cả thế nào cho anh em biết với đi

7. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Em mua chim non này ở chợ Hà Đông ấy mà.Đang mùa chim non nên nhiều lắm,em mua cả bạc má bụng vàng non,ko phải bạc má thường đâu hehe.chim non rẻ ko ấy mà,con chào mào em mua 10k /1 em.bạc má thì 5k.À mà mấy con chim em mua hôm chủ nhật đến h vẫn sống như thuờng .Em còn cho ăn thêm sâu nữa.khoáng thì khỏi lo.Nói chung,em lấy cám (loại gói 5k) nghiền thành bột ,cho thêm mật ong,1 tí khoáng,chuối nghiền nát vào ,cho chút nước vào tạo thành hỗn hợp nhão rất thơm ngon.em cho nó rất thích ăn,mà lại ko cần uống nước.Sâu thì cho ăn thêm thôi.Các bác thấy thế nào ạ

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Khẩu phần thế là ổn rồi, năm ngoái mình cũng có 1 chú chòe non chỉ có cám cò nhão thôi mà vẫn OK. Thỉng thoảng nhà có thịt luộc thì cho miếng, thế mà cũng được đến khi em nó chuyền. Huýt sáo cái là bay lại đòi ăn, hay phết.

Đi nghỉ mát 1 tuần về thí được thông báo là đã sang tên cho mèo nhà hàng xóm :( :( :(