Chào mào non

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi Bạch Đề, 2/10/05.

1. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Có anh em nào chơi chào mào không?

Ngày xưa tôi ở Đà Nẵng, tôi rất thích chơi chim Chào mào, nay có anh em nào đam mê Email nói chuyện chơi nhé.

laguitar8@hotmail.com

2. Denon1500rii

Denon1500rii Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào Bạch Đề!
    Mình lúc trước cũng ở miền Trung, Quảng Ngãi đó mà. Mình rất thích nuôi chim Chào Mào (ngoài quê mình hay gọi là chim đội mũ)
    Thời điểm còn đi học, mình có nuôi đến 4 còn đấy, trong 4 con này có 2 con cực kỳ khôn, chim này mình nuôi từ chim bổi lên thôi, nói ra bạn có tin hay không? 2 chú chim của mình người lạ vào thì rất nhát, còn riêng mình thì không vô cùng,
    Có hôm mình cũng liều thử: Mở cửa lồng ra luôn, chú chàng được thoát ra ngoài kêu ré om sồm, bay lên đọt tre, bay lên cây mận, cây mít (mình ở quê mà). Thực sự lúc đó, mình cảm thấy nếu chú chàng đi luôn chắc mình tiếc lắm... nhưng khoảng 30' chú chàng từ từ bay xuống lồng lại, mình có mở cửa nhưng chú chàng không vào, mình đến lấy tây bắt vào, chú chàng miệng thì rếu rít, 2 cánh thì vẫy vẫy rất dễ thương....
    Kỷ niệm về chú chim này mình lúc nào cũng nhớ mãi....
    Đôi dòng gởi bạn cùng sở thích
    Thân
    Quang
    Liên lạc: infortech76@yahoo.com

chaomao.org thích bài này.
  3. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chơi chào mào phù hợp với những người yêu khung cảnh thiên nhiên vùng nông thôn Việt Nam. Nghe tiếng chào mà kêu lại gợi nhớ mùa hè tuổi thơ: Một thời đuổi bướm bắt chim.

4. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Ở Đà nẵng cũng gọi có người gọi là Đội Mũ

Tôi đôi khi cũng gọi Đội Mũ, bạn nói đúng đấy cả chim già lẩn chim tơ. Nuôi bổi lên nếu một mình mình chăm sóc cho nó, nó quen mình và thấy người lạ nó nhảy nhưa mới bị bẫy về vậy. Cũng có con khôn lắm nuôi thả đi quanh à, rồi về lại lồng ăn và ngủ. Nhưng nguy hiểm đủ chuyện, sợ người bẫy, sợ người bắng. Phải mấy hôm tôi đi xe ngang quốc lộ 1.
    Ngang Quãng Ngải tôi có người treo mấy lồng Đội Mũ em nào em náy lông lá gọn đẹp tướng tá ngong chắc là chim chơi, không phải chim lơ tơ mơ.

To bạn Thành Công ở thành phố vẫn có nhiều người chơi lắm, và hay về quê hay lên nuối bẫy, về quê vường tược đồ xanh tươi đẹp thiệt.

Bạch Đề

5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Chào anh, em nghe nói ở Đà Nẵng có chào mào đầu đỏ?(con chào mào trên diễn đàn mình hay nói thì em biết rồi, còn con chào mào Đà Lạt màu vàng xậm đầu đen- thường sống ở vùng núi có khí hậu mát mẻ, em thấy ở Phương Lâm trở lên là có rồi, còn nếu đi Dăklak thì qua Đức Phong( Bù Đăng) là thấy có nhiều lắm) thì em cũng có chơi qua rồi, giọng nó đơn điệu nhưng được cái nghe buồn và có vẻ " cổ quái" ( cảm nhận của riêng MUggle). Em nghe nhiều người nói con chào mào đầu đỏ có ở khu vực miền trung không biết có hay k? Anh có biết con quành quạch líu (đít vàng) hay sống ở khu vực chân núi có màu xám, đầu cũng có màu nhưng thấp hơn chào mào có giọng hót nghe buồn buồn nhất là vào buổi chiều khi chim bay về tổ (spam 1 tí nha: ông cụ nhà em rất thích con chim này vì lúc trước đi lính đóng quân trong rừng mổi buổi chiều khi bầy chim bay về tổ cất tiếng gọi bầy nghe sao tha thiết làm ông cụ chạnh lòng nhớ nhà), hiện giờ vì lý do công việc hàng tháng em đều đi Dăklak, có những buổi chiều dừng xe ở Dăknong giữa núi rừng nghe tiếng chim gọi bầy chợt nhớ đến nhà, nhớ ...đủ thứ (tài xế của em thì chả biết gì hết thiệt chán), cũng là con quạch líu này nhưng sống ở Đà Nẵng thì có đít đỏ như đít chào mào(chỉ khác ở điềm duy nhất này thôi), em đã có một con cũng khá hay...Tính ra chơi những con chim dân dã này rất hay khi mà mình có một kỷ niệm gì về nó. Ông cụ nhà em từng có 1 con quạch líu rất hay, em nhớ lúc đó phong trào chơi thanh tước mới bắt đầu ( bắt được con chim rừng đầu tiên- vụ này xôn xao giới chơi chim lúc đó vì những người đi rừng bẩy chim tìm rất nhiều cách mà không bắt được con thanh tước), con chim mồi nổi tiếng nhất Sài Gòn lúc đó chỉ có 1 chỉ vàng (ông cụ mua con bổi hơn cả 2 tháng lương công chức) mà có người dám đòi mua con líu của ông cụ ở nhà giá 1 chỉ vàng vì con này hót rất nhiều giọng (bắt chước): than, mi, lửa, khướu, chào mào...đến độ mà đem ra rừng bẩy treo lên nó kêu rất dữ dội nhưng mà không có giọng nào là giọng quạch líu cả (tùy hứng lắm) nên cuối cùng về trắng tay..., con này còn biết lộn nữa nó lộn còn hơn mấy con than nữa cứ như là diễn viên xiếc, nó được nuôi trong lồng lớn thường dùng nuôi mi nên tha hồ lộn vòng vòng. Ông cụ nhà em nuôi con này lâu lắm rồi, em cũng không nhớ chắc nữa,trong nguyên giàn chim nó được cưng số một luôn nên nó thọ lắm, cuối cùng ông chú ở nhà mê nó quá mượn về chơi làm xẩy mất làm ông cụ buồn ghê luôn (mới năm 2000 hay 2001 gì đó), lúc này làm như nó già quá nên không còn bay nhảy nhiều, và cũng rất rất ít hót (chắc cũng khỏang >13 tuổi)

Last edited: 21/5/06
  6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Khoảng 13 tuổi ưh, quả là kỷ lục đó.
    Tôi đang nuôi 1 em non, 1tuần rồi mà vẫn chưa biết mổ, vẫn phải đút cám cho nó. Mua có 5k thôi, mai phải đi công tác, cả tuần lễ, vừa mang qua nhà thằng cháu nhờ nó nuôi hộ, may mà nó mới nghỉ hè.
    Phải cam kết với nó, nếu đi công tác vè mà còn sống sẽ thưởng cho 50k.
    Mong rằng nó sẽ sống được cùng mình 14năm để mời Thanh Tùng về quay phim lên VTV3.
    Lúc đó khỏi phải post hình lên mà anh em cũng được ngắm thỏa thích.

7. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bác! Hôm kia e mới lên Tây ninh thấy có rất nhiều chào mào,có một chú cái mặt trổ lốm đốm trắng.Ông chủ hàng bảo nó sẽ trổ trắng khắp thân đòi e 600k. E thấy sao sao nên ko mua luôn.Mấy bác nghĩ sao?

8. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Có bạn nào đó đã nói, chim hiếm là chim quý mà của quý thường đắt...,mình thấy cũng có lý. Lại có bạn nói, xét về khoa học, biến đổi đột biến gien ở mấy loại chim đó cũng bình thường thôi, cũng như các loài vật khác, vẫn luôn có xung quanh ta, chẳng có gì lạ... mình thấy cũng đúng. Vậy tùy từng quan niệm, ý thích của người chơi mà ta trả giá cho sự chơi đó. Với người chỉ chơi giọng hót thì con chim dù đẹp đến đâu, dù hình thức khác lạ, độc đáo thế nào mà giọng hót dở thì người ta cũng không chơi. Ngược lại, người chơi lấy tiêu chí hình thức, ngoại thể, cảm giác khác lạ về hình thức làm quan trọng thì lại khác.
    Hiện nay giá 1 con chào mào mơ (mơ đều) ở HN trên dưới 3 triệu đồng mà không có để cung ứng,1 con chào mào bạch tạng cũng trên dưới 2 triệu đồng. Con chim CM nào hoa mơ mà giọng lại hay nữa thì nếu có cũng chẳng ai bán.
    @ YAMAMOTOAKECHI: Nếu bạn chỉ chơi CM cảnh, không chú ý nhiều đến giọng hót thì với giá 600K mình cho rằng không đắt, bạn có thể chơi được (còn nếu bạn không chơi thì bạn mua giúp mình, thì mình cảm ơn bạn nhiều lắm).

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm nọ em đi qua phố Thuốc bắc cũng có nhìn thấy 1 chú chim Chào Mào mơ khá đẹp!! Nhưng lúc ấy tối quá nên em không chụp đc, bật đèn thì hơi mất lịch sự :D hôm nàophải lượn lại chụp mới được. Báu vật của trời đất mà!!

10. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bác coi77 cho em hỏi tí: chú Chào mào đó là chim trời hay chim nuôi vậy bác?
    to Meetu: Bác meetu nhanh tay quá, hì hì hì... Em đùa vậy thôi, nghe cavang nói ở nhà bác có mấy chú Chào mào cũng OK lắm, hôm nào cho em "nghía tý" bác nhé. hì hì hì ......

11. PhiUng_HoaTuyet

PhiUng_HoaTuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Akechi cũng thích nuôi chào mào lắm nhưng ko phân biệt được trống mái nên đành chịu.Bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm e để e kiếm vài con nuôi chơi!thanks
    To Meetu:e ko có dịp đi Tây ninh nên ko mua dùm bác được.Bác có đi thì e chỉ chổ cho, chổ đó nằm gần bùng binh Gò dầu, đi hướng Tp lên Tn nó nằm bên trái.600k thì ko mắc đối với một chú chim hiếm nhưng đối với túi tiền SV của e là cả vấn đề đấy bác!

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    ôi xxxbopy: dĩ nhiên là chim lồng rồi!! Con CM Mơ đó nổi tiếng lắm nhưng mình thì ko biết tên ông chủ chim đó!!

13. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Xin lạm bàn thêm về giọng của chào mào nhé!
    Nếu các bạn chơi chào mào lâu năm chắc các bạn đã nghe con chào mào Hốc Môn rồi chứ ?( sống ở vùng Hốc Môn và các vùng lân cận), ở đây là người ta nói về giọng của nó (có thể so sánh với khoen xanh Ba Son), những người chơi chào mào hầu như ai cũng mơ ước được sỡ hữu một con chào mào Hốc Môn vì: giọng của nó rất thanh (cao độ), giọng hót dài, trổ giọng liên tục không trùng lắp (cà lăm hay còn gọi là lẹo giọng), nếu bạn có 2 con chào mào: 1 con Long Khánh (là loại bán rất phổ biến ở SGN) và 1 con Hốc Môn thì bạn sẽ nhận ra sự khác biệt ngay (khác biệt rất rõ ràng), giọng con chào mào Long Khánh ngắn hơn, trầm hơn (nghe ồm ồm). Tôi nói ra điều này vì tôi đã chơi chào mào khá nhiều, đi bẫy cũng nhiều, nhưng tôi chỉ có 1 con giọng Hốc Môn duy nhất thôi, lúc đó có rất nhiều người đòi mua nó (bây giờ chắc không còn nữa vì ở Hóc Môn bây giờ đô thị hóa ào ạt chỗ đâu cho chim làm tổ sinh sản, với lại nếu có chắc bị bẫy hết rồi). Khi chọn chào mào con nào trổ giọng cà lăm đứt quãng thì coi như con đó không có giá trị rồi, ta phải chọn chim có giọng trổ dài, liên tục tiếng này nối tiếp tiếng kia không cà lăm (người ta còn tính xem con chim trổ được bao nhiêu tiếng- như là ca sĩ hát một hơi một lèo được bao nhiêu chữ- nếu số tiếng càng nhiều càng hay), giọng thánh thót nếu được như vậy là ta đang sỡ hữu môt con chim khá tuyệt rồi...
    @thànhcông: theo kinh nghiệm của riêng tôi thì chim non nuôi thường lớn lên giọng không hay, mặc dủ có chim rừng thuộc kè lên từ nhỏ luôn đó, bạn cứ thử xem sao, tôi cũng có nuôi chim non (chim chuyền) nhưng chưa có con nào lớn lên hót cho ra hồn cả. Hy vọng bạn có được chim hay có gì post kết quả lên nhá để anh em học hỏi nữa...

Last edited: 22/5/06
  14. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Bá con của Chào Mào

Họ tính tới cả 100 loại, nhưng theo tôi biết ở Đà Nẵng có Chào Mào nhiều, và Bông Lâu, Bông Cúc,

Bông Lâu là chim bạn nói đích vàng có mũ tí nhu trên đầu giọng hót gióng sơ sơ với CHào Mào, nhưng không nhiều giọng. Bông Cúc cái đầu có sọc sọc gióng cái hoa Bông Cúc. Giọng hót lại khác. Còn về gióng Bông Lâu y như Đà Nẵng nhưng đích lại đỏ, thân mình đen hơn cũng có tí mũ, Hôm trước mua con Chào Mào người bạn tặng nó cho tôi. Tên tiếng Anh là Red vented Bulbul. Gióng này ở bên Ấn Độ và Pakistan, giọng hót gióng Chào Mào nhất. Hôm nào tôi chụp hình gửi cho anh em coi.

Bạch Đề

15. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Trời giá vậy là đúng đó

Vì Chào Mào thường hay cũng 4 to triệu, nhưng thứ này trong này gọi là mơ hay Đà Nẵng tôi gọi là Bạch Đề. Tôi mê con Bạch Đề Chào Mào lúc còn chơi Chào Mào lắm cả bây.
    Nhưng nó phải là con tróng và tướng tá khá đẹp, ức dài tí thì một triệu cũng dám ôm về chơi. Cho anh em chiêm ngưởn.

Bạch Đề

16. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Như vậy bận chơi con 100k cũng ok

Theo tôi biết là đủ để thưởng thức rồi, cũng có thể chim còn nhát tí. Chim tróng hót được nhiều giọng, chim mái only hai giọng hót wit' tu hù. Còn có người bất chim ra nhìn vào miệng nêud có đóm đen là tróng vàng hết là mái. Chim tróng cánh dài hơn tách cũng to hơn thân hình cũng to hơn tí. Nhưng tùy đoi khi Chào Mào Sẽ chỉ tí thôi nhưng lại hót ác chiến lắm.

Bạch Đề

PS: phải ở trong nghề chơi chim mỗi loại chim của từng người chơi thì yêu chuộn loại đó. Đặc biệt như người thích Mi con Mi trắng hay đáng giá vô vàng với người đó, đôi với tôi đam mê Chào Mào nếu có con Mơ, Bạch Tang, Bạch Đề, hay tí thì cũng đáng giá bởi lạ quý hiếm. :)

17. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Tôi post vài con lên cho các bạn xem chơi. Có thể tên gọi mỗi vùng mỗi khác nhau, mình thống nhất cách gọi rồi sẽ bàn chi tiết tiếp nhé...
    Đây là con quạch líu (tên miền nam gọi như vậy):
    còn con này thì ở miền Trung :(con ở VN mình màu nền nhạt hơn con này)
    Con này trong miền nam gọi là quạch thơm:
    con này là quạch mốc ( có lẽ do màu trắng chăng???)
    và đây là con quạch ta:
    đây là con chào mào Đà Lạt:
    Nếu bạn lựa được con chim có yếm đen dài chạm nhau như con này là số một đấy, vừa hay vừa có giọng dài, có hậu...
    Anh Bạch Đề vui lòng cho biết tên mấy con này theo cách gọi của anh nha, mình sẽ bàn chi tiết từng con, mỗi con có cái hay riêng đó...mấy loại này mình có chơi qua hết rồi, đi bẫy cũng nhiều rồi, có nhiều cái thú vị lắm...

Last edited: 22/5/06
  18. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Tôi còn trong cônng ty có mấy hình bị khóa coi không được chờ về nhà vậy và post thêm

http://img156.imageshack.us/img156/8945/bulbul0bc.jpg em này ngoài Đà Nẵng gọi là Bong Lâu,

http://img156.imageshack.us/img156/2757/stripethroatedbulbul7ke.jpg em này gọi là Bông Cúc bởi gióng hoa Cúc có người gọi là Chóc quạch.

Hai con này tôi khá ăn tương vì bẫy Chào Mào chúng hay tới phá và bị dính bẫy thường, và chúng lại hay dành ăn của Chào Mào.

Bong Lâu cũng có mấy người nuôi ngoài Đà Nẵng bởi giọng hót không được phong phú như Chào Mào nên ít người chơi. Có chu bán tiệm chim đã nuôi hai em hơn 10 nắm rồi một em Chào Mào và một em Bong Lâu, mà nghe tin là giựt mình vì em Bong Lâu nuôi làm chim mồi để bẫy lấy chim rừng nhậu. Còn Chào Mào mới giữ ehehe.
    Còn con Red vented Bulbul không biết Vietnam mình có không, nhưng đích đỏ Chào Mào và bộ đuôi, còn thân hình gióng con quạch líu nhưng lại đen hơn nhiều.
    Tôi về post tiếp

Bạch Đề

Last edited: 23/5/06
  19. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chào mấy anh Chào Mào Hóc Môn như anh Muggle tả thì rất đúng nó hót hay lắm . Gần nhà em có anh kia anh nuôi nhìu chào mào lắm con rẻ nhất của anh là 400k và 300k còn mấy con kia toàn là 1trieu mấy trở lên hôm nọ anh đó vùa bán cho ông kia con chào mào 8trieu5 của ảnh mà dươi hoc mon nhìu chào mào lắm tiem nào cũng có . Mà anh Muggle muốn mua thì xuống nhà ảnh đó tha hồ mà lụa nha mà nếu lựa được con hay mà giá hơi bi cắt cổ đấy

20. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Trời ghê vậy

Ở Vietnam bán con Chào Mào tới 8tr 5 à bộ con này có phép thuật à?
    Làm gì ghê vậy, bán còn mất hơn ở Mỹ. Đồng ý nó là con chim hay nhưng không qua 2 triệu
    vả lại Vietnam mình đủ loại Chào Mào từ bác xuống nam. Nếu mấu chim như Vietnam bỏ chùng đó tiền ra đi hết Vietnam vừa học hỏi vừa là du lịch lại vừa tìm được những em chim hay cho mình chưa tới giá đó. Người dám trả tiền chừng đó để mua con chim cũng là một cao thủ. Nhưng giá đó thiệt dữ tợn quá.