Chào mào phá vĩ

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi trehamchoi, 21/4/11.

1. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Các bác cho em hỏi. Em có con chao mào không chê điểm gì mỗi tội nó phá vĩ khi nhẩy bám vanh lồng em đã thay lồng nhưng không hiệu quả các bác có cánh gì giúp em với

2. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    chuyển lồng vuông cũng khắc phục được phần nào, nhưng nhìn chung thì do tật từng con rồi, khó chữa lắm. Kệ nó bác ạ, chơi tốt là được :)

sumalo and bacdaibang like this.
  3. huy-NB

huy-NB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    bạn gắn thêm một cầu phụ ở phía trên, em nó sẽ lên xuống ở hai cầu đó, sẽ giữ được đuôi. chúc bạn thành công!

bacdaibang thích bài này.
  4. trehamchoi

Thích đã nhận:
    1,169
    Cầu phụ ngắn thì lồng tròn hay hay lồng vuông em đều có đủ cả rồi bác. Có phải là ý bác là thêm một cầu dài nữa ko ạ

hieukape, bacdaibang, bahuhu and 4 others like this.
  5. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Gửi trehamchoi

Đối với chào mào phá vĩ chỉ có cách thiết kế cầu sao cho phù hợp thôi. Mình cũng có một anh bạn, có chú chim phá vĩ, ngoái, lộn mèo nhưng nhờ nghiên cứu cầu phù hợp hiện nay đã khắc phục được. Hiện nay anh này dùng lồng vuông. Miêu tả thì rất khó. Sẽ chụp ảnh gửi cho bạn sớm nhất

bahuhu and ThePhanTom like this.
  6. ThePhanTom

ThePhanTom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Mong bác sớm có ảnh để anh em có cách điều chỉnh tật lộn của CM T_T

7. trehamchoi

Thích đã nhận:
    1,169
    Vâng vô cùng cảm ơn bác. Em sẽ chờ ảnh của bác và cố học làm theo

8. chaomaobt

chaomaobt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    bạn không cho biết chim bạn nuôi bao lâu rồi? tùy trường hợp mà ta có cách điều chỉnh thích hợp. nếu là chim bổi hoặc bổi lỡ thì chim còn nhát, hay bay hỏang khi có tác động hoặc thấy người đến gần, vì thế chim cũng hay phát sinh thêm tật ngoái lộn. cách khắc phục là bạn nên nghiên cứu tính nết của chim và cho chim vào lồng nuôi phù hợp (nhiều người cho vào lồng to, từ 60 - 76 nan và không dùng lồng dài như lồng sơn ca nhé), ngoài ra bạn cũng nên đặt nhiều cầu phụ để chim có chổ mà di chuyển (tránh trường hợp bám vào nan lồng nhiều quá). sau 1 thời gian khi chim đã tạm quen với lồng nhốt, tự tin, đứng lồng thì chim sẽ bớt tật chỉa phần lông đuôi vào nan lồng và làm tưa hết lông đuôi.

nếu là chim thuộc thì chim đã tương đối đứng lồng, không còn sợ người nữa nhưng vẫn bị tưa lông đuôi khi bám nan lồng là do lồng nuôi nhốt chật quá hoặc đặt cầu không phù hợp với việc di chuyển của chim. nếu các yếu tố trên ok hết thì việc chim bị tưa đuôi là do cái nết của chim. nhiều con khi bám vào nan lồng là xòe phần lông đuôi ra như cây chổi và làm hư hết phần lông đuôi. nếu chim đã bị như vậy thì bạn nên thường xuyên cho chim tắm nước, khi tắm xong chim dùng mỏ chảy lông thì phần lông đuôi sẽ trở nên thẳng trở lại.

bahuhu thích bài này.
  9. khanhlm

khanhlm New Member

Thích đã nhận:
    0
    ban xem lại cầu phụ xem co bi ngăn quá không vì như vậy khi đứng chim bi cham duôi vào nan lông.

10. dovankhoi.info

Thích đã nhận:
    662
    Gửi trehamchoi

Hôm nay có anh rồi mà chưa biết cách up lên trang này thế nào. Nếu biết hướng dẫn cho mình để làm cho nhanh. Giờ phải đi làm đã. Hẹn về nghiên cứu rồi up anh cho bạn

ngolson thích bài này.
  11. dovankhoi.info

Thích đã nhận:
    662
    Gủi trehamchoi

Bạn vào link dưới xem ảnh nhé. Không biết có thành công với con của ban không nhưng con của ông anh minh thì ok. Chúc thành công nhé
    http://www.mediafire.com/i/?930493y5dhpi6om

12. Boy@

Boy@ Member

Thích đã nhận:
    15
    Ban ơi ! Nghe Bạn nói là mình biết chim chưa thuần đúng ko ? lại cho vào lồng to lại chẳn nhẩy . Chuyển Em nó vào lồng nhỏ hơn đi xong rồi hé lông để cho nhiều người cho Em nó wen đã rùi cho wa lông to

13. chien chao mao

chien chao mao New Member

Thích đã nhận:
    0
    có woen ko nhi.ma bắt tôi thank.ai đấy.chào mào cua cụ fa vĩ ma thay lồng ko ăn thua thì nhổ cụt đuôi đi đỡ khó chịu.hì hì.

14. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Chào mào phá vỹ nhà mình có 1 con chim thuộc, khắc phục bằng cách nhốt vào lồng chòe lửa, bên dưới cùng đặt 1 cầu ngang với cửa lồng. Bên trên tầm vanh trên cùng và vanh liền kề thường xuyên chim nhảy bám vanh và xòe đuôi cà vào nan làm tòe đuôi. quan sát xem tầm chim bám vanh rơi vào vanh trên cùng hay vanh liền kề tiếp theo ( thường là vanh này) thì đặt 2 cầu ngang dài bắc ngang qua lồng và cách tiếp điểm đường kính ngoài ( vì mặt bằng lồng là hình tròn) tầm 5cm cả 2ben tương ứng 2 cầu. Chim nó không nhảy bám vanh bên trên nữa mà bám vào cầu và vì cầu trên cách nan lồng cỡ 5cm nên đuôi nó xòe ra không cạ vào nan nữa. chức thành công
    PS: nếu gặp con hàng khủng nó lại bám vanh 2 phía không có cầu thì đành phải lắp 4 cầu ngang phía trên thành hình vuông nội tiếp bên trong lồng là hình tròn miễn khoảng cách từ cầu ra mép nan lồng tầm 5cm là được, dưới thì chỉ cần 1 cầu ngang thấp ngang với cửa lồng. cách này là ăn chắc có điều phải lắp trong lồng rộng ( lồng chòe lửa) và nhìn không thẩm mỹ lắm nhưng giữ được đuôi không nát ( cho chim thuộc có tật phá vỹ nhé)

Last edited: 7/5/11
  15. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    upppppppppppppp lại ảnh cho ae dễ coi cách này cũng hay đó vì cm là giống chim chuyền cành nên chữa như thê này là rất hay.