chào mào QuangNam

Thảo luận trong 'Chào mào của thành viên' bắt đầu bởi vinh_quangnam, 1/6/08.

1. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Tôi đã chơi chào mào nhiều năm nay nhưng hôm nay mới có cơ hội được giao lưu, trao đổi với các bạn về CM QuangNam.Thực ra chào mào có trên cả toàn lãnh thổ VN chúng ta nhưng CM từ đèo Hải Vân trở ra thì rất to chim, chim rất đẹp, đòn chim dài, thân chim to, mũ trên đầu thì rất tuyệt nhưng ngược lại tiếng hót không hay.Hót to nhưng lại quá ngắn, sổ bộng(hay còn gọi là đỗ tròn) không dài.Còn nói về đá chọi thì khi nạp vào đòn đá nhanh,nhưng không có sự dai dẵng, không có đòn hiểm, khiến đối phương không phục.Còn CM QuãngNam tôi thấy thật sự hay.Chim tuy hơi nhỏ hơn CM phía ngoài nhưng nó hội tụ rất nhiều yếu tố đặt sắt của dòng chim tài.Vừa hót hay, lại có sự bền bỉ của loài chim đá.dáng chim thanh nhả khi hót nhưng rất hùng hồn khi đá chọi.Tôi nói điều đó bởi tôi và những bạn chim nhiều nơi đả từng chứng kiến và trải qua kinh nghiệm.Vì nơi đây là vùng đất khô cằng nhưng CM lại nhiều.chứng tỏ từ nhỏ CM con đả phải trải qua bao sóng gió mới trưởng thành, nên khi lớn lên nó sẽ hội tụ đủ điều kiện mà bất cứ người chơi chim miền nào củng thích.Và tôi củng sẵng sàng tiếp đón các bạn tứ phương về QuangNam một chuyến để cùng bạn chim chúng tôi đi đánh (mồi)CM nhé.Hân hạnh tiểp đón.

phutdn and chaomaobt like this.
  2. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Hôm qua mới làm chuyến vào Đà Nẵng dự sinh nhật, luôn tiện thằng bạn nó chở ghé qua vài quán bán chim cảnh xem. Thấy chim thì to con thật, nhưng chim to con thì bị người ta tóm hết rồi, chỉ còn chim nhỏ, dáng và lông xấu, ức nó không đẹp. Lang thang mãi thấy trong lồng người ta nhốt chim bổi có 1 em ức đen nhánh và khá khít, thế là máu "tham" nổi lên, quyết định mua chim luôn, hi hi... Thử xem chim Quảng Nam có hay như bạn nói không! Thấy chim non người ta bán nhiều lắm!
    Và đây là kết quả nè, cái bao giấy chứa 1 em CM. Vui quá nên không ngủ luôn. Hi vọng em này sau khi đỗ lông thì sẽ đẹp hơn.

viethai, bemaap and chaomaobt like this.
  3. caubetomo

caubetomo Member

Thích đã nhận:
    1
    vài tháng nửa em vô trong đó
    anh nhớ đón em nghe anh em mình đi đánh CM

chaomaobt thích bài này.
  4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Nếu bàn về chào mào đá thì chưa biết ai sẽ thắng ai đâu nha, đó là theo bạn nghĩ vậy, khi nào có dịp mình củng muốn giao lưu với bạn.

chaomaobt thích bài này.
  5. vinh_quangnam

Thích đã nhận:
    28
    Xin được cùng giao lưu với anh dongnghiep củng như anh em trên diễn đàn, minh sẽ gặp nhau anh em mình đi đánh chim vài bữa để học hỏi kinh nghiệm lẫn nhau nhé.:x

chaomaobt thích bài này.
  6. binphoreu

binphoreu Member

Thích đã nhận:
    124
    Mình ở Hội an điện thoại 0905652256 gọi mình đi với nha

chaomaobt thích bài này.
  7. vinh_quangnam

Thích đã nhận:
    28
    Khi nào binphoreu rãnh đem chim mồi vào Hà Lam đt thoại cho mình 0935356563

chaomaobt thích bài này.
  8. donggiang

donggiang New Member

Thích đã nhận:
    1
    khi nào các anh rảnh đi lên đông giang đánh thì gọi em. em ở trên này lúc nào rảnh củng đi đánh, hể đi là có chiến lệ phẩm. ĐT: 01688077484

chaomaobt thích bài này.
  9. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    ac Hiền co nương đó ah . cô nương gì mà xấu thế hĩ hĩ , trước giờ cứ tưởng HCN la một cô gái xinh đẹp mê nuôi chim ac ac ac vỡ mộng rồi

chaomaobt thích bài này.
  10. dungqn

dungqn Member

Thích đã nhận:
    65
    Chào bạn Vinh, nghe bạn nói mình rất thích CM Quảng Nam. Nhưng ở Quảng Ngãi các anh em chơi CM nói chim CM Quảng Ngãi mới hay hơn các vùng khác. Mình mới chơi CM vài năm gần đây nên rất phân vân không biết sao nên mình nuôi cùng lúc 1 em CM Huế, 1 em CM Quảng Ngãi và 1 em CM Quảng Nam của bạn (em nầy mình mua ở Bình Sơn, vùng giáp ranh tỉnh Quảng Nam).Mình đang theo dõi chúng hót ra sao để tuyển chọn trở lại. Khi có kết quả mình sẽ thông báo sau.Khi nào đi bẫy CM vùng Núi Thành bạn cho mình đi cùng với.Chào bạn

chaomaobt thích bài này.
  11. calongnhan

calongnhan Member

Thích đã nhận:
    20
    chào vinh mình ở HỘI AN đây khi nao bạn đi hội an thì điện cho mình nha 0909862841 minh sẻ cho bạn xem dàn chào mào cua mình.

tôi đồng ý với ý bác về vấn đề này ,vì tôi đang có trong tay nhiều dòng CM như .Huế: Quảng Bình :Lao Bảo..và Quảng Nam.Nói chung chim nào cũng có 1 nét riêng của nó như. Huế hót hay nhưng đá thì ko lì ,QBình thì ngược lại ,Lao bảo thì hót tuyệt vời.Chim QNam thì đá đại lì hot cung hay.nói tom lại cho du là chim ở đâu đâu đi nưĩa thì cung co con hay con dở hiiiiii

Last edited by a moderator: 10/11/08
    chaomaobt thích bài này.
  12. calongnhan

calongnhan Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình đồng ý với ý kiến của bác ,chim chào mào QNam thì cực lỳ khi đá mình cũng có 1 chú như vậy

chaomaobt thích bài này.
  13. hai tran

hai tran Member

Thích đã nhận:
    38
    Quảng Nam nhiều CM nhưng không phải nơi nào cũng hay đâu, chim xuất sắc chỉ có một số vùng như sông kon, Trung Man, sông Vành, Thành Mĩ. Bạn muốn chọn chim thì nên chon ở những vùng đó, giọng chim dài, nhanh và khi đá cũng lì. Chim chào mào thì chỉ chơi đấu giọng thôi, ít chơi đá ( mình chưa thấy ai chơi đá, đá xót chim lắm!!!!).

chaomaobt thích bài này.