Chào mào quý trẻ con

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi daovien, 14/7/10.

1. daovien

daovien Member

Thích đã nhận:
    10
    Chủ nhật vừa rồi mình vừa bắt một ổ chào mào non về.Chăm dc đến giờ thì phát một chú chào mào mình bẫy cách đây mấy tháng, cứ ngậm miếng dưa vàng trong mồm và hướng về phía chú chào mào non của mình.Thầy lạ, mình thử cho con non vào lồng chú chào mào này. Đợi một lúc thì thấy nó cho một miếng dưa trong lồng của nó vào mồm con non. Xong mình cho sâu vào thì nó quật chết con sậu rồi bỏ vào mồm con non đế hơn mười con thì nó ko há mỏ đòi ăn nữa. Ko hiểu có ai gặp trường hợp tương tự ko

nguoinhaque, meomun, giothoc and 2 others like this.
  2. caotheanh

caotheanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    hehe, trường hợp này có bác gì ở đà lạt pót rồi. Nhưng đó là con chim già tuổi lồng và thuần rồi. Như bạn là may mắn đó. Trước mình có làm thử mà rình mãi nó chả đút hộ :((.
    p/s trẻ con thì ai chả quí, nhìn động vật non con nào cũng đáng yêu mà ( trừ mấy con k đáng yêu như rắn :)) )

meomun and daovien like this.
  3. daovien

daovien Member

Thích đã nhận:
    10
    Lúc đầu thì là như vậy nhưng giờ tách ra thì con non thỉnh thoảng lại loạn lên tìm con chào mào đó.Còn con chào mào bẫy dc đó lại giẫy nhiều hơn.Có ai biết lí do hok vậy

4. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình cũng đã thử vài lần nhưng không được. Mình đã cho con CM con vào lồng chim mình đã nuôi được 01 tuổi lồng, thấy chú chim đó cứ mổ con CM con của mình nên mau mau bắt ra cho lẹ.

5. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Trường hợp này cũng nhiều mà. Cũng tùy con chào mào già chứ ko chắc cứ phải thuần có tuổi lồng. Năm ngoái mình cũng thử nuôi 1 đợt. A e muốn thử thì để chim non gần đàn chim già con già nào mà ngậm mồi trong miệng rùi hót chuyện mãi ko ăn là nó muốn mớm đó

Hoàng ĐL thích bài này.
  6. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Thế là chú CM bẫy của bạn biết Yêu rồi, không ai đang tâm chia loan rẽ phượng như bạn đâu.... Hihihi