Chào Mào thay lông

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Rosshin, 12/4/10.

1. Rosshin

Rosshin Member

Thích đã nhận:
    6
    Em mới nuôi CM dc 2 tháng thôi.Các anh làm ơn chỉ dùm em cách nhận biết khi nào CM thay lông,và cách chăm sóc khi CM thay lông như thế nào?Em tìm mãi trên diễn đàn mà chưa thấy có bài viết nào cụ thể về cách chăm sóc khi CM thay lông.Em nghe nói là khi thay lông là phải trùm kín áo lồng lại ko biết có đúng ko?Và khi nào mới trùm áo lồng lại là hợp lý nhất ( vì nghe nói nếu trùm sớm wa thì chim nín thay ngay).Mong a/e nhiệt tình giúp đỡ.
    Em xin cám ơn

2. thegioicacanh

thegioicacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Khi anh thấy trong lồng có nhiều lông rớt, chim xù ít sung và hiện tượng đó ko có ngày nào là ngừng thì đó là lúc chim thay lông!anh chùm áo lồng lại!Cho ăn nhiều trái cây có sắc tố đỏ như cà chua,đu đủ,... và ngày nào cũng cào cào,tuyệt đối ko cho ăn sâu,ko cho tiếp xúc chim khác!Đó là những kiến thức em biết thôi!

bahuhu and Rosshin like this.
  3. Rosshin

Rosshin Member

Thích đã nhận:
    6
    Sẵn đây các anh cho em hỏi khi nào là chào mào thay lông xong?Cách nào để mình nhận biết là đã hết thay lông?Thời gian thay lông là khoảng bao lâu ah.

4. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Chim thay lông xong thì còn tùy vào là chim thuộc hay bổi, chim mỏng lông hay dày lông nữa nhưng trung bình thì tầm 3 tháng là xong lông, giai đoạn chim thay lông thường sẽ rớt lông mình, cánh, đuôi là nhiều có thể ngày vài cộng, do chim trong giai đoạn thay lông rất yếu cho nên anh em thường trùm kín áo lồng cho chim hạn chế bay nhảy nhằm tăng nhanh quá trình thay lông lên+mồi tươi+trái cây đầy đủ, sau khoảng thời gian thay lồng là giai đoạn ra lông lúc này chim cần tắm rữa và vệ sinh + phơi nắng thường xuyên. Đấy là với thuộc, chứ chim bổi thì nhiều khi lâu hơn do trong quá trình thay lông chim bổi còn nhảy nhiều mà trùm áo lồng lại khi thay xong nó nhảy nữa thì lại hư hết lông.

Hoàng ĐL thích bài này.
  5. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    bây giờ đang là mùa chào mào thay lông phải không các bác. .... . ...

6. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    oh oh bây giờ là mùa thay lông em mới bẫy được em như đều thay lông bác ah

7. meoconyeudau

meoconyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Thế CM nuôi trong aviary thì khi thay lông chăm sóc nó thế nào được đây

8. nhan_qn

nhan_qn Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hỏi một tí ! chào mào đang thay lông thì mình treo gần các chim sành khác được không ??? em có một chú đang ra lông nhưng xung quanh hàng xóm nuôi toàn chim sành, em sợ nó bị "rót".

9. lebaoquocanh

lebaoquocanh New Member

Thích đã nhận:
    1
    khi chim chao mào bắt đầu thay lông, thì bạn phải thúc cho chim ăn châu chấu ngày khoảng 15 con châu chấu sữa. ăn trứng kiến nếu có.
    trái cây các loại, ngày nào cũng có.
    không cần áo lồng đâu, phải để chim ở nơi thoáng mát, ít người qua lại.
    ngày nào cũng tắm rồi phơi nắng, nhưng phơi nắng buổi sáng từ 10h-10h30 khi tắm xong.
    chúc bạn thành công

bahuhu thích bài này.