Chào Mào Thay Lông?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi thocuongts, 1/10/11.

1. thocuongts

thocuongts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Chào mọi người. Mình có 1 em chào mào nuôi từ trong tổ, cũng được hơn 2 tháng rồi. Giờ đã ăn cám và hót líu lo. Có điều do em nó nhát nên hay rúc lồng, nhìn lông và đầu sơ xác nhìn tội lắm. Tuần trước đã thấy em nó rụng mấy cái lông, tưởng em nó thay lông nên rất mừng, nhưng mà mãi chẳng thấy em nó rụng tiếp. Các bác cho biết chim thưởng thay lông trong khoảng thời gian bao lâu. mà sắp hết mùa thay lông chưa? Có cách nào để kích thích quá trình thay lông không?

2. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chào mào nuôi non khi chưa thay lông máu thường hay nhát người...khi từ đỏ hỏn đến khi đủ lông phải mất 2 tháng,sau khi đủ lông máu..thời gian này chào mào mới hót chuyện và hót ngắn...khoảng hơn 1 tháng chim sẽ lai thay lông tiếp,không kể là đầu vụ hay cuối vụ vẫn thay lông bình thường...!
    khi thay hết lông máu,chào mào mới nên tách đỏ,thay lông máu sẽ rất nhanh,nếu bạn cho chim ăn nhiều hoa quả,cà rốt hấp..sau khi thay lông xong đít sẽ rất đỏ,nếu bạn muốn cho chào mào thay lông nhanh,bạn cho nó ăn chuối tiêu và đu đủ,lông sẽ xuống nhanh..!!!
    sau khi thay lông lần 2 nên tách đỏ,bắt dầu hót dài,bạn nên để gần một con chào mào già cho nó học giọng...lúc này chim sẽ thuần,không rúc lồng,khi bạn cho tay vào nó còn mổ tay..!!!
    có mấy lời chia sẻ..!!!chúc bạn có chú chim hay..!!!

3. Phonglong

Phonglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Cho tắm và ăn nhiều chuối vào. Như con của mình 4 tháng rồi bây giờ mới tạm ổn. Nhưng cho nghe file chào mào hót chưa thấy phản ứng gì.

4. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    bác này nói k đúg r
    phải là chuối tây chứ sao lại chuối tiêu
    chuối tiêu là cái quả dài dài còn chuối tây là quả ngắn ngắn màu vàng hơi hơi thâm mà

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:30 PM ----------

hihi
    con nhà mình cũg mới lên má đỏ dc 2 tuần thôi
    k có cm già nên cũg dag cho nghe file cm hótđể học
    bật lên nó cũg chả hót lại
    nên bạn hay thử đóg áo lồg r bật băng lên xem sao

5. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745

6. maitiennam

maitiennam New Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn chỉ giúp mình với.Mình có 1 con chào mào nuôi từ nhỏ thuần xích được trên cành cây 1 năm nay cho vào lồng khi sang lồng tắm thì ko sang được.Làm cách nào để chim sang lồng tắm để tắm,hiện tại bây giờ mình toàn lấy sen xịt cho tắm.

7. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    hihi
    nhwg con cm nhà bạn có thick tắm k
    nếu nó k sang thì bạn cứ bỏ đói nó ý sog r kê 2 sát nhau và mở cửa và để sâu ,chuối và thức ăn vào là em ý sẽ mò sag thôi nhưg mà bạn phải bỏ đói nó

8. thocuongts

Thích đã nhận:
    65
    Cám ơn mọi người. Mình cũng đang cố chăm cho em nó thay lông nhanh. Bình thường ngoài cám mình vẫn cho e nó ăn chuối, đu đủ , hay cà chua. Nhưng la loại chuối quả ngắn, mầu vàng ý. ( Chuối đó là tây hay ta vây? ). Chào mào của mình chưa thay lông nhưng mà đã chăm hót lắm. Bình thường sáng ngủ dậy , mình tranh thủ bạt file CM hót lên là em nó líu lô theo ngay. Còn ở nhà thấy ông bô bảo nó hay hót lắm. Hy vọng sau khi thay lông sẽ có 1 em ổn cả Hình Lẫn Tiếng. Thanks mọi người.

akademy thích bài này.
  9. thocuongts

Thích đã nhận:
    65
    Chào mọi người, Mấy hôm vừa rồi áp dụng theo sự chỉ bảo cảu anh em, Mình đã cho em CM của mình ăn chuối tiêu liên tục trong mấy ngày liền, sáng nay mở vỉa phủ ra thì ôi. Thấy trong lồng nhiều lông quá, Em nó đã chịu rụng lông rồi, hơn nữa trên đỉnh đầu đã có mấy cọng mào mới mọc lên. Vui mừng quá viết lên để mọi người biết. Đúng là cho ăn chuối tiêu hiệu quả thật.

akademy thích bài này.
  10. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Có lẽ bạn đang cho ăn chuối Ngự thì phải ,quả bé và rất thơm . Đến người còn thích nữa là chim .Chúc bạn sớm có chim đep.