Chào mào thích đánh nhau!

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi lucifer, 18/12/10.

1. lucifer

lucifer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Các bác trong diễn đàn cho em hỏi, nhà em có 1CM rất sung, giọng rất khá nhưng khi em đi dượt thì nó không chịu đấu hót mà chỉ loay ha loay hoay đòi đánh nhau, biểu hiện của em nó là búng cánh, hầu lúc nào cũng phồng lên ọc ọc, nhảy bám vanh lao sang phía có CM khác. Vậy mong các bác chỉ giúp e cách chữa cái tật này. hoặc ở đâu đó có chỉ cách chữa trị tật này rồi thì cũng mong các bác chỉ lại cho e, Chân thành cảm ơn các bác.

2. hocchoichim

hocchoichim Active Member

Thích đã nhận:
    164
    Chà bệnh này thường xảy ra ở những chú chim tơ mới lớn (Ngựa non háu đá mà) hoặc chú chim của bạn nuôi quá xung. Theo mình khi đi dợt bạn nên để lồng xa xa ra 1 tý để tập cho em nó đấu đỗ, dần quen rồi đưa gần lại. Còn nếu chim non mùa thì đến khi có tuổi chú sẽ đĩnh đạc hơn.

Chúc bạn có những chú chim thuần đấu lồng.

3. lucifer

Thích đã nhận:
    55
    Cám ơn bạn nhiều, mình đã đi nhiều, đã để lồng cách xa nhưng cái tật đó nó không thay đổi. Nhìn bộ lông đuôi mà thấy tiếc, phẳng phiu sau khi tắm thôi, hễ nghe tiếng CM ở ngoài là lại phá tan tành. Dễ phải kiếm em khác quá, mà mình mới chơi nên cũng không có kinh nghiệm. AE nói đùa, bảo bỏ ra mấy "chai" đỡ phải kiếm nhiều, nghe nản quá. Ae diễn đàn có em nào xi nhan cho mình với.Cảm ơn rất nhiều!

4. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Cứ đánh nhau như thế thì không hót được đâu ? Nuôi tốt để thách đấu ăn tiền thôi.

5. oprhuyba

oprhuyba Member

Thích đã nhận:
    11
    sax mình cũng có 1 con như thế. Bạn có nhu cầu cho em nó thử sức với em của mình không? mình ở Nam Đồng gần Hồ Đắc i, , nếu bạn có nhu cầu qua đó nhé.

6. oprhuyba

oprhuyba Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình cũng có 1 con như thế, bạn có nhu cầu cho em nó thử sức thì mang qua mình nhé, mình ở nhà A4 tập thể Nam Đồng gần Hồ Đắc Di.

7. lucifer

Thích đã nhận:
    55
    Mình nhận lời. Nhà mình ở gần nhà bạn. bạn tên gì, cho mình số đt hoặc gọi cho mình số 01252890180. Lưu ý là vào các ngày lẻ, vì lúc đó mình mới nghỉ. ví dụ tuần này mình nghỉ ngày 5, 7,9/1/2011.thanks!

8. oprhuyba

oprhuyba Member

Thích đã nhận:
    11
    ok. bạn cứ đến nhà A4 chỗ chợ Nam Đồng ấy, nhà A Tuấn Bán nước chè bạn qua buổi trưa thì vắng, lúc nào cũng được bạn ah. khi đến bạn call 0983538288 nha. vụ này hay quá mình chưa cho con của mình thử sức hy vonhj nó chiến tốt

9. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    các bạn quay phim lại up lên cho ae xem !
    thank !

10. lucifer

Thích đã nhận:
    55