Chào mào trắng - hoa mơ

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi lêsang, 14/4/06.

1. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồi con nhỏ ba con có nuôi một em chào mào màu trắng .Con bốc chim ra giỡn đem ra anh ta mổ con một phát đau điến làm nó vuột tay con bị chửi quá trời.Hihihihi.Giờ muốn mua lại ko biết ở đâu bán nữa.Chú làm ơn giúp con với

chaomaobt thích bài này.
  2. quangkhuyen

quangkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Nghe bạn nói vậy mà tôi cảm thấy tiếc quá,chắc hồi đó bạn còn nhỏ cho nên ko biết chú chào mào trắng đó giá trị như thế nào mà để làm bay mất.Bây giờ mà tìm 1 em như vậy thì khó đấy bạn ạ.

chaomaobt thích bài này.
  3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    ahahah Mình có duyên với Bạch Đề quá

Như trong diẽm đàn này có viết nhiều về loại Bạch Đề, Mơ tức là nó không gióng như chim bình thường có con trắng toát có con lại trắng trên lưng, đuôi, và cánh.
    Nó cũng không khác gì chim thường đôi khi hót dở hơn nữa là khác. Nhưng nó lạ có người gọi là bong. Ba của bạn có con như vậy thì thật là quý hiếm vì cả Vietnam cũng chỉ có mấy con mà chưa chắc trắng hết. Ở Thái Lan tôi vẫn thấy nhiều loại CHào Mào Bạch Đề rất đẹp. Còn Viẹt Nam mình thì now cũng ít người chơi phần đông ngoài Miền Trung là nhiều.

Tôi không ở Vietnam chỉ lâu lâu về đi bẫy Chào Mào tôi còn mấy con ở nha vợ ngoài Đà Nẵng và một con có lông đuôi trắng đang để cho thằng bạn nuôi. Con này thì đẹp nhưng lại thiếu cái mũ không được cao dài ra trước. Cả dân chơi chim đi nữa now tìm cũng không ra loại này. eheh trừ khi đi Thái Lan mua về.

Bạch Đề

chaomaobt thích bài này.
  4. quangkhuyen

Thích đã nhận:
    16
    lần trước em có nói với bác Bạch Đề là em post hình chú chào mào trắng cua em cho bác va anh em xem .Chắc hình này ko đc đẹp lắm vì nó đang thay lông.

chaomaobt thích bài này.
  5. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Sao đâu

Chim thây lông thì có đẹp được đâu,
    Oh nè bác có khi nào không nuôi nữa nếu để lại nhớ để cho mình nhé hihi tuy tôi nói cho vui vậy nhưng ai biết được. Đôi khi không nuôi nữa thì để lại cho người ái mộ Chào Mào như tôi he` he`. Bác biết rồi khi ghiền gióng chim nào đó, một người nuôi phải tìm được nhưng con hay đẹp lạ để chơi mà.

Bạch Đề

chaomaobt thích bài này.
  6. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn các bác đã trả lời chứ chuyện này con bị ba la giữ lắm.Tới giờ con vẫn chưa biết giá cả một con chào mào trắng bao nhiêu nữa.Con nhớ người nó trắng toát chỉ có 2 bên má là màu đỏ ah.Bác nào có thì cho con giá và địa chỉ được thì con mua tặng lại ba con.

chaomaobt thích bài này.
  7. quangkhuyen

Thích đã nhận:
    16

chaomaobt thích bài này.
  8. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Em này quả nhiên là hàng độc

Thiệt là đẹp theo tiếng Anh gọi là unique thiệt đẹp lắm, ở Vietnam mà có em như vậy thiệt là hiếm. Bác post thêm lên coi đi now. Em này hót được nhiều giọng không? Nhìn tướng nó cũng hiền, chắc là đấu đầm không hung lắm.

LêSang có thể coi lại mấy bài post của tôi mấy hôm trước tôi cũng có post con Chào Mào Bạch Đề trắng bóc của Thái Lan.

Bạch Đề

chaomaobt thích bài này.
  9. quangkhuyen

Thích đã nhận:
    16
    Bác Bạch Đề đam mê Chào Mào nếu có điều kiện về VN thì ra HN em sẽ đưa Bác đi xem mấy em Chào Mào Trắng nữa chắc Bác mê luôn.Con này hót nghe cũng tạm đc,đúng là nó ko hung lắm vì em ko chăm đc nhưng chắc chắn là con đực em nuôi 3 vụ rồi.

chaomaobt thích bài này.
  10. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Bác QuangKhuyen

Nếu có ai bán lại một em cánh trắng cũng được nhớ e-mail cho mình laguitare8@hotmail.com hay post lên, eheh nói thiệt chứ lúc nhỏ khi nuôi Chào Mào khá rồi, và biết tới Bạch Đề và nhìn qua một em móng trắng quả nhiên là tuyệt, nên ước mơ đó vẫn mãi trong tôi. Tôi qua Mỹ năm 91 mà đêm đêm trong đầu vẫn nghe tiếng Chào Mào.
    Bởi nuôi rành rồi đánh, đấu, nghe chúng đỗ giọng chim già thì phê. Có nhiều người nói chung hót không hay như không luyến lấy như Than, Lửa, hay nhưng gióng chim khác giọng của nó đơn điệu. Nhưng khác là chúng có nhiều giọng và người chơi phân biệt được con nhiều giọng ít giọng. Nếu có ai chịu bán đêm xuống Đà Nẵng tôi mua liền. Tuy không ở Vietnam nhưng còn thằng bạn chơi Chao Mào cũng Đam mê lắm. Mình với nó đi đánh Chào Mào vùng nào cũng đi ở Đà Nẵng quả nhiên là thú đam mê và ghiền. Nhưng vẫn ước có được em Bạch Đề.

Nếu tôi đọc thân đâu không được trời, có vợ thì chết được mua con chim mất tiền cũng nhân nhéo rồi. eheheh nhưng hy vọng mùa hè năm tới về coi có đi được không.

Bạch Đề

chaomaobt thích bài này.
  11. lêsang

lêsang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Con nhớ con đó trắng bóc chứ ko giống con của bác ơi.

chaomaobt thích bài này.
  12. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em chào mào này của quang khuyen à? Đẹp quá, quả là hàng độc đó, bạn kiếm ở đâu vậy? Trước đây mình chơi chào mào chủ yếu chơi giọng, nay vẫn thế nhưng dạo này phát sinh cứ thấy em CM nào đẹp mình cũng lại mê mẩn.Hôm vừa rồi qua dốc Đốc Ngữ (cạnh BV Lao) thấy 1 em CM trắng ngà, chủ CH quát 2,0 T, mình thích nhưng chỉ cười!

chaomaobt thích bài này.
  13. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Các bác ở HAN sướng thật, thích mua cứ ra các tiệm bán chim mà chọn, ở trong này khó khăn quá, đa phần các tiệm chim đã chuyển sang bán cá cảnh hoặc đóng cửa, muốn tìm để nuôi cứ là chạy tìm đỏ con mắt mà chưa chắc đã tìm được, chán thế!

chaomaobt thích bài này.
  14. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Con chi, của Quang nhìn ấn tượng thật, đúng là ai chỉ biết chút xíu về chim (mình chẳng hạn) nhìn là phải mê ngay.

chaomaobt thích bài này.
  15. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Hồi học lớp đệ nhất(lớp 12) thời trước năm 1975 có học "tam đoạn luận" của Aristode(?) trong môn triết học.Đại khái theo đó, có thể lập luận như sau: Cái gì hiếm thì quí.Chào mào trắng thì hiếm.Vậy chào mào trắng thì quí!?
    Ở người, mình thấy ai bị bạch tạng thì đâu có đẹp! Chim chóc cũng vậy! Vài con còn bị đột biến gen hay sắc tố sao đó, lại không trắng toàn thân mà chỉ lốm đốm trắng không đều!
    Mình rất biết suy nghĩ này rất không giống với suy nghĩ của rất nhiều bạn.Chỗ thân tình nên xin được một lần không giấu diếm về cái nhìn riêng.Không muốn làm mất hứng ai hết!

chaomaobt thích bài này.
  16. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    vậy bác nên nhìn dưới quan điểm: "có tật có tài" hay "quý tướng" chẳng hạn.
    em nghĩ nếu có một con chim cảnh ngoài các đk chuẩn là một con chim tốt còn có một vài điểm khác lạ thì cũng rất hay, đáng để khoe.
    mà em ko nói đến chim bị bạch tạng nhé.

17. Bạch Đề

Thích đã nhận:
    440
    Em hiểu

Nhưng người và con thú lại khác em cũng thích cổ học, nói cho cùng người và thú lại khác tại sao con tróng lại đẹp hơn con mái trong khi đó người lại khác.

Bạch Đề

18. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Con chào mào cua các bác trông hay quá nhưng mà em biết 1 con còn hay hơn, trắng toát, không có đen chút nào, vá có 2 bên má đỏ nữa, các bác chờ 2 tuần nữa em về wê sẽ chộp hình choa các bác xem

19. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Con mào này đẹp quá. Nó là đột biến ghen hay 1loại riêng hả các bác ?

20. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Con trên hình theo tui là đột biến, nhi`n cũng khá đạc sắc, có 3 chỗ màu đỏ: 2 bên má và dik đỏ