Chào mào Trống có ấp trứng không ?

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi ĐATSK, 23/6/08.

1. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Hên quá các bác ơi.Em vừa mới phát hiện được ổ CM ngay gần nhà. Hơn 1 tuần nay em để ý thấy đôi CM này quanh quẩn ở cây bằng lăng, chúng gọi nhau làm cho mấy con CM nhà em nó cứ rối cả lên. Các bác cho em hỏi ngoài chào mào mái ấp trứng thì Cm trống có ấp trứng không, thời gian ấp trứng khoảng bao lâu thì trứng nở. Chu kỳ ấp trứng có giống với gà không hả các bác, để em chọn ngày hạ ổ. Em cũng định bẫy luôn cả bố mẹ chúng

2. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    hii hình như mình ko lầm thì con trống nó cũng ấp trứng! tính từ ngày bắt đầu ấp thì khoảng 11ngày sau trứng nở! nếu bạn muốn bắt thì 2 tuần là bắt dc rồi! Thân

3. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Cảm ơn bác CM sở sao. Nếu như khoảng 11 ngày chim nở thì hôm nay về em phải tóm ngay thôi.

4. vinh_quangnam

vinh_quangnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Chào mào trống vẫn ấp trứng bạn à.Nhất khi là khí hậu lạnh hay mưa.Nó ấp khoảng 3 tuần là nở.bạn đừng nên bắt vội nha ,để chim con đủ lông rồi hẳng bắt.Vì chim mẹ nuôi tốt hơn chúng ta bạn à.

5. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Vậy khi chim đang ấp trứng làm thế nào để phân biệt được đâu là chim trống, đâu là chim mái (cái này hơi khó à nghen vì chỉ nghe tiếng hót thì mình mới phân biệt được đâu là trống, đâu là máy), mình thấy cu gáy thì chia cử nhau mà ấp trứng, còn loài chim khác như sáo thì thấy con mái ấp trứng con trống tha mồi về đút cho con mái ăn. Về phần CM thì mình không rõ vì mình chưa thấy CM đẻ và ấp.

6. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    ah bạn muốn bít cách phân bịt trống mái ha? hihi cũng có mẹo bạn àh, hihi thường chim chào mào non muốn bit trống mái cung ko khó lắm, con trống thì hàm nó to hơn và khi đòi ăn há mòm lớn hơn con mái, kết hợp xem mắt và chân em nó, mắt to và chân to thì ok 100% là trống. Mùa này mình mua 6 con non có 5 con trống và 1 mái hihi. cách của mình thì cũng dễ chọn thôi! nhưng bạn phải để ý kìa, chơi chim chào mào non cũng vui lắm, hihi thấy em nó tập ăn, tạp hót.... thấy vui vui. ah anh em nào ở Hà Nội cho mình hỏi mùa này là mùa chim tơ ngoài ấy phải ko? Mình cần tìm 1 cặp chim chuyền gốc Hà Nội để ép giọng, ai giúp dc ko???????
    thân