CHÀO MÀO TỤT LỬA

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi nammaf1a, 10/11/11.

1. nammaf1a

nammaf1a Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Nhà e có 1 chú chào mào khoảng 2 mùa.Lúc trước chơi rất căng,kẹp chim vào nhấp cánh vs sổ bọng nhiều lắm.Thế mà tuần trước do e bất cẩn trong lúc dợt nên kẹp đúng chú chim già 4 mùa.Kết quả là sau 1 hồi đấu và bị cắn 1 nhát chú chào mào của e im bặt,đứng xù lông.Giờ chú ta chỉ chơi ở nhà.Xách đi chỗ lạ là k chơi,kể cả với tơ hay thuần:crying::crying::crying:.Các bác chỉ cách giúp e lấy lại lửa như ban đầu cho e nó với.Chế độ chăm sóc,tập dợt thế nào để e nó lên lại lửa.Tài sản của e được mình e nó.Giờ nó vậy e buồn lắm các bác ah.Thật sự mong tin các bác.Cảm ơn các bác rất nhiều !

Last edited: 10/11/11
  2. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Những trường hợp thế này e thường kê một lồng chim mái ở bên cộng với chế độ chăm sóc tốt thì chả mấy chốc e nó lại máu lửa.kế này gọi là kích tướng.mong mọi ng cho í kiến

keomutcodon, KtsBim and ancaraven like this.
  3. nammaf1a

Thích đã nhận:
    87
    e vẫn đang chăm sóc nó rất tốt,tắm rửa kèm trái cây vs mồi tươi.
    mong các cao thủ cho ý kiến giúp e

keomutcodon, KtsBim and ancaraven like this.
  4. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chim của bạn bị đá bể trận rồi,xin chia buồn với bạn nhé .Loại này tốt nhất nên tìm con khác về nuôi thôi,còn ko chỉ có cách mua con thắng cuộc bỏ đói nó rồi cho đá chim mình.Để em nó có cơ hội chuộc lại lỗi lầm lấy lại đc những gì đã mất ...! :laughing:
    Chim đấu tốt ko có nghĩa nó là con chim đá tốt,trong lúc đá chim mình mổ nó 2 cái nhưng nó mổ lại chỉ duy nhất 1 cái đã nhồng chạy tung lồng lên rồi .Đó chính là đẳng cấp của những chú chim hay,chim rừng đầu đàn bắt về nuôi sẽ đá rất tốt so với chim non và chim bánh tẻ hay ít tuổi rừng nuôi lên .Khi đá chim sẽ di chuyển cực nhanh và liên tục thay đổi tư thế sao cho có lợi nhất.Có thể nhảy tận đáy lồng đá lên tận đỉnh lồng.Nhưng bao giờ nó cũng chiếm ưu thế cao hơn so với chim đối phương,trong khi đánh lại nhảy xuống cầu chính rồi lại lao lên cực nhanh mổ đuôi lông hoặc hậu môn của đối phương.Khi chim đối thủ đang ham đòn sơ hở vẫn bám vanh,hoặc khi mới sát lồng chim đối thủ bám vanh khiêu chiến vờ như sợ đột nhiên lao thẳng mổ ức chim đối thủ.Đòn này nếu dính rất nguy hiểm,những con đá hay nó luôn né những đòn trực tiếp kiểu như vậy.Bằng cách nhảy xuống cầu chính rồi lại lao lên đá tiếp,có những con đang đá thẳng lại xoay mình xuống dưới hoặc xoay ngang lưng chừng để cắn chim đối thủ .Nếu thua chim vẫn hót ko cụp mào nhưng sẽ ko lên vanh đá tiếp đối thủ nữa .

5. jubin

jubin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    214
    Em đảm bảo với bác là không sao đâu mà, bác cứ chăm tốt như thế 1 thời gian chờ em nó sung lại tiếp tục mang đi dợt thui. Em nuôi chim cho đá tới bến, nó chỉ sợ con thắng nó thui, con khác vô vẫn chơi đều đều mà. Có khi chú chim bác bị đòn đau quá chưa lành đấy (nội thương chẳng hạn)

khuyenkhuyen and nammaf1a like this.
  6. nammaf1a

Thích đã nhận:
    87
    Cảm ơn Bác nhé !Sáng nay e cũng đem e nó ra dợt với mấy a e nuôi chim gần nhà thấy chú ta có vẻ hơi sung lại rồi,đấu bình thường k bị gì cả,chỉ không ché thôi.Chắc do e nó chưa được sung.E cũng đang cố gắng chăm sóc thật tốt để e nó lấy lại lửa.Nhân tiện đây cho e hỏi ,e có 2 chú .1 chú 2 mùa dợt ở gần nhà chơi rất sung còn ra trường lại k chịu chơi:crying::crying:.Chú thứ 2 thì ở nhà hoặc dợt gần nhà thì chơi lai rai nhưng ra trường chim thì đứng sổ ầm ầm(lạ thật:confused::confused:),không sợ gì cả( tuy không bằng mấy e già phía trong nhưng vẫn chơi tốt vì e mới xách đi).Hai chú chim như vậy các Bác xem giúp e cách khắc phục nhược điểm từng chú với.Cảm ơn các Bác nhiều lắm!Mong tin các Bác.

---------- Post added at 12:14 AM ---------- Previous post was at 12:12 AM ----------

Cảm ơn Bác đã chia sẻ.Chúc Bác mạnh khỏe! Thân !

ancaraven and khuyenkhuyen like this.
  7. nammaf1a

Thích đã nhận:
    87
    Các cao thủ cho ý kiến thêm giúp e với !

ancaraven thích bài này.
  8. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Vẫn chơi tốt, mình có một em cũng cho đá thử với 1 em khác có tuổi lồng và bị thua, về nuôi tách riêng 1 tháng sau cho lên giàn lại đấu đá tốt ko vấn đề gì. Cứ chăm bình thường là được mà.

nammaf1a and ancaraven like this.
  9. nammaf1a

Thích đã nhận:
    87
    cảm ơn bạn nhé.E nó cũng đỡ đỡ hơn rồi

ancaraven thích bài này.
  10. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Chào mào tụt lửa !

Chào mào là loại chim nhớ dai lắm,con nào đã dập nó 1 trận te tua tơi bời khói lửa rồi thì suốt đời nó sẽ ko quên đâu .Nó đã cụp mào 1 lần sau này gặp lại đối thủ vẫn sẽ cụp mào thôi,hót đấu thì vẫn hót đấu nhưng cho đá vài cái là bệnh cũ lại tái phát thôi =))
    Gặp các con có kiểu chơi tương tự con đã dập nó te tua nó cũng còn phải dè dặt nữa à .Các bạn cứ chơi và tự tìm hiểu thêm về điều này nhé .Thân !

ducgiang and nammaf1a like this.
  11. ngoquangkhai

ngoquangkhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào mào là loại chim nhớ dai lắm,con nào đã dập nó 1 trận te tua tơi bời khói lửa rồi thì suốt đời nó sẽ ko quên đâu .Nó đã cụp mào 1 lần sau này gặp lại đối thủ vẫn sẽ cụp mào thôi,hót đấu thì vẫn hót đấu nhưng cho đá vài cái là bệnh cũ lại tái phát thôi
    Gặp các con có kiểu chơi tương tự con đã dập nó te tua nó cũng còn phải dè dặt nữa à .Các bạn cứ chơi và tự tìm hiểu thêm về điều này nhé .Thân ! (hay thật)

Last edited: 28/12/12
  12. cuongcot

cuongcot Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Chim nuôi từ má trắng thì mới lo còn chim già rừng nếu có thua trận thì bác tách em nó khoảng 1-2 tháng lại ok ngay.