chào mào tuyệt thực

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Chào mào' bắt đầu bởi NHAT DUY TH, 12/3/11.

1. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    em là lính mới nhập môn sau thời gian tham gia diễn đàn cũng bắt đầu thấy mê chim .thấy các bác bẫy chim vui vui bèn tìm đến một cụ bẫy chào mào đã lâu năm, sau thời gian nói chuyện em ngõ ý cụ có 2 con mồi để lại cho cháu 1 con để cháu về đi bẫy chơi .có lẽ thấy em cũng ham chim nên cụ đồng ý . mang về nuôi đc vài ngày thấy em nó hót sung với lại ngựa non háu đá :laughing:. em mang ngay con mồi xuống nhà bố vợ vì bên cạnh nhà bố vợ có đôi chào mào hôm nào em xuống cũng thấy nó đậu cây xoan con trống hót rất hay các bác ạ .em mang con mồi ra treo gần cây xoan mà vợ chồng nhà chào mào hay đứng ,lúc này là 9h sáng nhưng chẳng thấy vợ chồng nhà chào mào đâu. con mồi của em đơn ca đc chừng 30 phút thì thấy vợ chồng nhà kia kéo nhau về, lúc đầu thì đứng cây mít phía xa nghe ngóng chừng 5 ,7 phút gì đấy bay về trên cây xoan, mùa này xoan chưa ra lá nên đứng xa em vẫn quan sát rất rõ con trống chuyền cành và hót con mồi thì chạy dọc theo cầu lồng xòe cánh chẹt chẹt rồi lại hót. con trống bổi thì chuyền cành thấp rồi lại lên cành cao nó nhảy cành nào thì cô vợ nhảy theo cành đó, nó k xuống cây chuối mà em treo con mồi .đấu khẩu đc chừng 10 phút thì thấy con trống bay xuống và đậu ngay vào cầu tử ,em mừng quá chạy ra vì lần đầu tiên trong đời mình bẫy đc 1 con chim hí hửng mang vào trong nhà cho vào lồng bỏ thêm quả chuối và treo ra ngoài vườn ,cách chỗ em đánh khoảng 30m sợ nó tung lồng rách đầu. bên ngoài cô vợ bay về cây xoan hồi nãy hót tìm chồng, sau khi bỏ cóng nước và quả chuối vào lồng em yên tâm lắm vì nhà bố vợ ở quê nên yên tĩnh đc treo ngoài vườn ít người qua lại .thấy bố vợ cũng thích chim nên em để cho ông chăm cho vui cửa vui nhà.chuẩn bị đâu vào đấy em chào mọi người ra về trong lòng thấy lâng lâng . sáng hôm sau ngủ dậy thấy lo lo k biết chiến lợi phẩm đầu tay thế nào, bèn gọi điên hỏi thấy bố bảo nó k chịu ăn em bảo chắc nó đang còn sợ nên chưa ăn đấy thôi . tới 3h chiều em thấy sốt ruột quá bèn lấy xe chạy ngay xuống nhà bố vợ xem thế nào tới cỗng chưa vào đã nhìn ngay vào cái lồng thì thôi rồi ! thấy con chim nằm dưới đáy lồng em mở cửa vào vì lúc này bố mẹ đi vắng chỉ còn bà nội trong nhà thôi, k kịp chào bà lại gần xem thế nào thì quả thực chú chim đã chết !vào nhà chào bà thì bà nói ngay giọng run run con chim chết rồi cháu à lúc nãy bà thấy nó còn hấp hối cái giống nhà nó khôn thế nó tự tử đó tiếc thật. em ra xem lại thì quả thực quả chuối vẫn còn nguyên vẹn mở lồng cầm con chim lật qua lật lại xem có bị con gì cắn k thấy nó vẫn lành lặn .thấy em mân mê con chim trong nhà bà nói vọng ra nó chết rồi mang vứt nó đi còn tiếc chi nữa. tôi nghe lời bà vứt con chim đi rồi vào nói chuyên với bà một lát rồi chào bà ra về ,trên đường về tôi nghĩ miên man trong lòng man mát nỗi buồn .

2. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    xin chia buôn mới bạn đáng lẽ râ thấy nó yếu thì bạn nên phong sanh em nó.như vì bạn ko ở đó nên ko thể cưuc được nó thành thật chia buồn mới bạn chúc bạn có thành quả mới để quên đi nỗi buồn man mát

nguyen_tonny thích bài này.