Chào mào và hoa quả

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng cho chào mào' bắt đầu bởi Khanh_Tung, 25/6/11.

1. Khanh_Tung

Khanh_Tung Member

Thích đã nhận:
    86
    Chào toàn thể anh em thích chào mào
    Rất có nhiều ý kiến về hoa quả tươi làm thức ăn cho chào mào, em thì cũng rất đam mê chơi chào mào, cách thức em nuôi thì phổ thông thôi nhưng có 1 điều em thấy có nhiều ý kiến nói cho chào mào ăn quả tươi rất tốt, nhưng ăn loại quả nào thì lại rất nhiều ý kiến khác nhau.
    Ví dụ: có người nói phải cho ăn chuối thường xuyên nếu không được ăn thường xuyên thì chim bị liệt chân, có người thì lại phản bác lại ý kiến trên
    Hoặc có người lại bảo nên cho ăn ớt Đà Lạt cho đỏ đít.
    Em thì em cho ăn các loại, nhà em ăn quả nào thì em cho chim ăn loại đó. có những thời gian con chào mào của em khoảng 3 tháng ko ăn chuối vì thấy nó ăn phân bẩn lắm.
    Vậy các anh em có những ý kiến gì về chủ đề mong post lên cho mọi người tham khảo
    Thanks for all :applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause::applause:

trieu hoa, thánok, hung_nd and 4 others like this.
  2. mrquang_lehong

mrquang_lehong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    cái này thì tớ cũng muốn hỏi may quá có bạn mở topic hỏi. Các cao thủ cho ý kiến giùm với.

Khanh_Tung and vu minh khoi like this.
  3. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    chào mào và Khuyên là loại chim ăn gì ra đấy, cho nên các bác cho ăn lượng hoa quả vừa phải thôi, đặc biệt là chuối, bạn nên cho ăn ít, vì khi ăn, chim sẽ lấy một phần nhỏ dinh dưỡng từ hoa quả, còn phần còn lại sẽ được đào thải ra ngoài theo chim lúc đi WC.
    có gì ko đúng, ae bỏ qua cho em

4. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    1. Chuối : chim đi phân khô , rất tốt , ko bị tiêu chảy
    2. Cam : giúp giải độc của cám Trung Quốc , giải nhiệt
    3. Cà chua , cà rốt , ớt Đà lạt : chim giữ dc đít đỏ khi thay lông nên cho ăn
    4. Dưa leo : có nhiều em chào mào ko chịu ăn dưa leo , nhưng nếu ăn thì lông sẽ mượt
    Mình chỉ biết có mấy loại trái cây này thôi , các bạn ai biết thì bổ xung thêm nhé !

5. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    em thấy cho ăn trái cây gì cũng vừa đủ thôi, theo cách em cho ăn thì 1 trái chuối chia làm cho 3 con ăn trong vòng 2 ngày là hết sau đó mình dổi thứ khác cho chim ăn. Mà khi em cho ăn trái cây thì hay tẩm 1 chút men tiêu hóa vào đó cho chim ăn bổ sung thêm men cho nó luôn, kết quả thấy phân chim rất tốt ít bị đi phân sống mà lại ít hôi nữa. mong chỉ giáo

6. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    theo tôi chào mào có thể ăn được rất nhiều trái cây, tuy nhiên tùy từng con chim có con ăn nhiều và có con ít ăn. trái cây thì tôi cho ăn rất nhiều loại, thấy chim rất thích như: cam, chuối sứ, thanh long, sapuchê ( hồng xiêm) , dưa hấu, xoài, táo, lê, măng cụt, mãng cầu na,....tuy nhiên nên thay đổi loại trái cây liên tục. Tôi thấy chim rất khỏe mạnh xung chim và lông lá mượt. bên cạnh đó cám vẫn là loại thức ăn chính của chim. cám có thể mua cám ba vì trộn thêm trứng, nhộng tằm,thịt gà,... xay nhuyễn sấy khô. tuy nhiên có thể làm cám thì chim ăn tốt hơn với thành phần và tỷ lê sau đậu xanh 1, đậu nành 1, đẫu phông 0.5, gạo 1+ trứng (10-15 trừng/kg thức ăn)+ tôm 1, thịt gà (hoặc thịt khác): 0.5 + b complex (1g cho kg thức ăn). như thế chim ăn rất sung và đẹp. Đó là kinh nghiệm nuôi chim của tôi.

7. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bổ sung thêm.
    Trái cây cho chim ăn tất cả đều vừa chín tới là tốt nhất. Nếu có thời gian, các bạn chỉ cho chim ăn trong ngày, sang hôm sau là thay (phòng trái cây bị lên men không tốt cho đường ruột của chim). Theo mình để có bộ lông đẹp, chim sung sức, không chỉ thực phẩm tốt là đủ, mà quan trọng nhất là chế độ nắng, tắm, ngủ điều độ. Nhưng để đạt được tiêu chí này không phải ai chũng làm được, vì rất mất thời gian. Chúc các bạn thành công!!!!

8. Khanh_Tung

Khanh_Tung Member

Thích đã nhận:
    86
    Cảm ơn bác đã tham gia trả lời, nếu có thể bác cho them chút kinh nghiệm về chào mào thì hay quá

hahoctk thích bài này.
  9. ductrung23

Thích đã nhận:
    324
    chim nhà em ngoài ăn cám Ba Vì trộm thêm trứng, dặm thêm trái cây em còn cho ăn sâu Worm nữa. Em thấy rất hiệu quả, thả cho sâu sống chim phải nhảy xg dí cắn con mồi nên thấy chim rất thích. Tại lúc trước em nuôi gà đá cho ăn sâu này thấy hiệu quả lắm nên đánh liều cho chim ăn luôn thấy rất ok. Sâu này tiện hơn cho ăn cào cào, dự trữ đc lâu nên cứ lâu lâu rãnh quăng 1 con sâu cho chim ăn nó cũng mau dạng hơn. Chỉ sau khi cho chim ăn bữa trc qua ngày hôm sau là thấy khác liền, siêng hót hơn sung hơn. mỗi ngày em cho mỗi em ăn 5 con sâu. Thân

hahoctk, tienvonghia and Khanh_Tung like this.
  10. chao_mao_tn

chao_mao_tn Active Member

Thích đã nhận:
    12
    có người lại nói là ăn sâu chim sẻ bị nóng nên sẻ bị phá hình chim sẻ bị hư lông
    các bác cho em ý kiến dược ko ?
    rât mong được làm quen với may bạn qua nickn name tronghieu580113

hahoctk and Khanh_Tung like this.
  11. ductrung23

Thích đã nhận:
    324
    mình cũng nghĩ vậy nhưng thấy nếu ăn sâu có liều lượng cộng thêm ăn trái cây vào thì ko tới nổi nào đâu bạn, thiếu mồi tươi mấy em sẽ bớt sung. Với lại mình cho ăn sâu tươi chứ đâu cho ăn sâu khô đâu mà sợ, Thân

Khanh_Tung thích bài này.
  12. ngotung

ngotung Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Theo e thì ăn sâu rất nóng chim, ở ngoài bắc không khí lạnh hơn thì cho ăn sâu, chứ ở nơi bọn e không thấy ai cho CM ăn sâu cả.

13. babyboy6263

babyboy6263 Member

Thích đã nhận:
    3
    hehehe, mình nghĩ ngoài thiên nhiên cũng có sâu và chim CM ăn sâu chứng tỏ nó thích nghi với sâu. Mọi người nói ăn sâu nhiều sẽ nóng, vậy mình cho ăn ít thôi. CM ăn hoa quả kết hợp với sâu sẽ bổ sung chất dinh dưỡng, chứ ăn cám + hoa quả không sẽ thiếu chất, không đảm bảo sức khỏe. Mà không có sức thì làm sao mà sung được.( Đây là ý kiến cá nhân của mình, bạn nào thấy không hợp lý cho ý kiến đóng góp). Thank cả nhà!

tienvonghia and Khanh_Tung like this.
  14. ductrung23

Thích đã nhận:
    324
    mỗi người nuôi theo 1 cách riêng chứ chim rừng thì cái gì nó chả ăn, mình chọn cho ăn sâu Worm vì thấy chim căng lửa nhanh. 1 phần là ko có thời gian để đi mua cào cào mỗi ngày, còn sâu này chỉ cần để đó rùi cho chim ăn dần thui rất tiện lợi. Thân, riêng hiện tại trong Sg sâu quy ( sâu gạo) nuôi cực kỳ dơ bẩn nên mình ko dám cho ăn.

15. tienvonghia

tienvonghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    219
    Theo mình CM là loài chim dễ nuôi và ít tốn kém. Trái cây gì nó cũng ăn được hết( nếu nó thích thì nó ăn nhiều còn ko thì ăn ít). Hiện tại mình đang nuôi 5 con, 5 con đều cho ăn cám ba vì trộn cám chào mào tự chế + trái cây( có gì cho ăn đó). Lâu lâu cho vài con cào cào, dế hoặc là superworm để bổ sung thêm đạm. 1 tuần bổ sung thêm vitamin b complex 1 lần vào nước chim uống. Ngày nào mình cũng cho tắm, phơi nắng nên con nào cũng khỏe mạnh hót hét nhức cả tai. Những góp ý riêng nếu ai ko đồng tình thì mong được chỉ giáo. Thân

fish_xinh, ga tre and Khanh_Tung like this.
  16. hahoctk

hahoctk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bạn nên đọc qua bài thức ăn và dinh dưỡng cho chào mào.chắc bài đó có ích cho bạn đấy

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:39 AM ----------

chào mào thì hay ăn quả nên bạn cứ cho qua gì cũng được mà.ở thiên nhiên nó có lựa quá nào tốt hay không tốt đâu đói là ăn hết ngay ý mà.chú ý dọn phân cho thật sạch sẽ nhé

17. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chim em nuôi giống y bác tienvonghia, tức là mình ăn hoa quả gì thì chúng nó ăn đấy+ thêm sâu worm thế thôi mà chả thấy con nào chê hết các bác ah

18. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    AE cho mình hỏi với ở ngoài tự nhiên mình thấy CM còn ăn cả ớt nữa mà? Khi nuôi mình có nên cho CM ăn ớt k?

19. jamkuner

jamkuner Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    chim chào mào thì ăn tạp lắm nhưng ăn thì đừng nên lạm dụng cho nó ăn nhiều trái cây quá nên xen kẻ thức ăn và trái cây là tốt.

20. thánok

thánok Member

Thích đã nhận:
    0
    Một điều rất bổ ích cho các AE chơi CM .Cám ơn chủ thớt nhé