Chào Mào?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi kaia292, 8/11/07.

1. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em mới bắt về một em chào mào, các bác cho em hỏi chào mào ăn được các loại hoa quả, lá cây j, con nhà em đang thay lông không biết em nên cho nó ăn theo chế độ j. em có đọc qua chủ đề '' lập hội chơi cm'' nhưng em thấy nhiều trang quá mà vẫn không tổng hợp được hết kiên thức em cần, mong các bác giúp em. thanks

2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đọc càng nhiều thì biết càng nhiều, ngại gì bạn. Bạn cứ ghi ra giấy rồi tổng hợp lại, càng chắc :applause: :applause: :applause:

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bạn nên đọc kỹ những bài viêt trên đó để tìm hiểu chứ!

4. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình thỉnh thoảng mới vào được mạng, mà mình đọc mười mấy trang rồi mà chỉ thấy một ít thôi, mình muốn hỏi kinh nghiệm cụ thể của các bạn mà.thanks.

5. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    ban đọc còn mệt và chán
    lại bảo người khác phải suy nghĩ và đánh máy lại những cái có sẵn

6. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    bác bongbong và các bác nói câu ấy làm j cho loãng toppic cứ trả lời luôn đi . cháu nghĩ bác nên cho ăn chuối sứ hay chuối cũng dc ăn cà chua và cam , đu đủ,nói chung mình ăn dc wa j thì nó ăn dc wa đấy đang thay lông thì cám thực fam, sâu wi hay cào cào áo lồng lại để chổ vắng cho mau đổ và mau mọc lông nên tắm táp thường xuyên phơi nắng 10-15 fut vào buổi trưa có j sai các bác thông cảm

7. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Loãng là loãng thế nào bác nhỉ.Trên forum này những điều mà bạn "kaia292" muốn biết về chào mào đã có sẵng cả rồi ,chịu khóc đọc tí là ra ngay thôi mà bạn.Chỉ có mỗi việc kiếm thông tin để nuôi chim mà bạn cũng ko kiếm kĩ đc thì bạn nên xem lại nha.Vô tình những topic như thế này mới gọi là loãng đấy bạn ạ!

8. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Các bạn ở trên nói đúng đấy!
    Đã có một hội chơi thì dễ nhiên phải có thông tin đầy đủ cho bạn nghiên chứ. Muốn phải hỏi, thì các bạn đã chỉ cho bạn ở đâu rồi. Muốn giỏi phải học, thì phải phải vào học nghề từ từ hết trong topic hội CM ABV mà không có gì để nghiên cứu thị lạ thật.

Nhưng tôi cũng tôi cũng nêu lên lại sơ cho bạn vậy.
    Chim thay lông mà đặc biệt là CM thì cũng dễ thôi. Bạn cứ nuôi bằng cám bạn sẵn có. Cho lòng đỏ trứng gà luộc xoa đều vào cám. Tỷ lệ thì mình phải cân đối nó. Trái cây, theo mình đọc sách nước ngoài thì, ta nên bổ sung trái cây có màu sắc đỏ vào đợt thay lông để chim thay lông xong. Cái đít đỏ nó còn giữ được. Vì thức ăn sẽ đi qua đường máu, khiến lông mọc ra đỏ. Dễ nhiên bạn biết rằng CM thì bộ lông bất di bất dịch. Tuy nhiên, cái đít đỏ và tách đỏ sẽ phai đi nếu ta chỉ nuôi chuối, bột, cào cào. Sâu thì cho ăn cũng được nhưng ít thôi cở 2 con một tuần là được không cần nhiều. Vì sâu chỉ chứa chất béo, thiếu lượng canxi và lượng đạm như cào cào. Cho nên chỉ cho ăn cào cào thường xuyên vào đợt thay lông là đủ. Còn ngoài ra ngày bình thường không thay lông thì, chỉ cho cở 2 ngày một tuần củ đủ, nếu công việc bạn quá bận. Trái cây thì hầu hết các loại trái mềm đỏ đều được. Riêng cà rốt có chưa chất carotene rất nhiều. Nhưng nó cứng quá không cho chim CM ăn được. Bạn thử cắt cục cở đầu ngón tay, khi nấu cơm sôi bạn bỏ vào chén hoặc dĩa. Rồi bỏ vào nồi cơm, khi cơm chín nó cũng mềm và cho chim ăn. Rất chi là tốt cho việc chim thay lông. Tôi chỉ nói về thức ăn, còn các thứ các tắm, vệ sinh treo chỗ nào nào... v.v.v.. thì các bạn đã nói cho bạn rồi.

Thân chào bạn,

9. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Các bạn mới tham gia diễn đàn nên chú ý đọc nội quy diễn đàn, cách đặt tên bài viết cũng cố gắng đưa đủ thông tin mình cần nêu để thuận tiện cho các thành viên khác.
    Thông tin về chào mào đã có rất nhiều trên diễn đàn mà bạn lại bảo là không thấy là thế nào nhỉ?
    Theo mình thì nên đọc tất cả các bài vì trong đó có nhiều ý kiến cá nhân, có thể trái ngược hoặc ý kiến khác so với một bài viết tổng hợp. Học hỏi từ đó rất nhiều bạn ạ!

Chúc bạn sớm kiếm được nhiều thông tin và cùng chia sẻ với mọi người!

10. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chia sẽ

Chào bạn,

Mưa dầm thấm lâu bạn cứ đọc từ từ, rồi nuôi, dần dà kiến thức cô đọng lại là bạn sẽ thấy dể rồi thấy hay và thú vị thôi. Như mình hàng ngày vào trang web đọc tất cã các bài mới tuy vậy không phải ngày nào cũng có bài mới và hay nên nhiều khi mình đọc đi đọc lại như bài :

1. CM Bình dương của anh bongbong mình đọc lại vài lần mà mình chắc là mình cũng chưa hiểu hết phong cách chơi CM của Binh dương đâu

Rồi còn các bài về ốc mít (nghai), về thanh tước ...mình hiểu thêm cách chơi của các bậc tiền bối ...

2. Trang web Malaysia thì mình thuờng đọc đi đọc lại các bài sau
    - Thoughs of keeping shamas (Mr. David)
    -Videos and photographs ((Mr. David))
    -Laughter is the bestest medicine (Ndoan)

3. Trang web SVC có mấy bài của anh vukhoa về lữa và mi rất hay

Với một lượng lớn thông tin như vậy bạn đọc mà lãnh hội hết một lần cũng khó.

"Hải học vô nhai cần thị ngạn"

Nho nhe chút há bạn. Hehe !!!

Thân

11. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    cháu nói thế củng đâu có j sai vì thực ra trong hội chào mào ABV chì quan tâm đến giọng và gốc chim ở vùng nào còn về thức ăn chắc cũng có nhưng ko dc cụ thể cho lắm mà bác kaia 292 lại mới chơi cm nên chắc cũng chưa rành thuật nghĩa nên hỏi tí mà các bác củng fan ứng nói với người lớn cháu có j sai các bác thông cảm và cháu bít dc cho tinh dầu trái gấc vào cám cho chim ăn cũng có tác dụng với mắt và chùm lông đỏ của con cm

12. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Oặc thức ăn như thế la cụ thể lắm rồi em ơi . CM là 1 loài chim dễ ăn dồ nhất , thức anh chính của nó là chuối ( sứ ) , đu đủ , ớt ( tùy con ăn ) , cam ... Thức ăn tưôi thì 1ngày cho ăn 1-10 con cào cào là ok , tmắ rửa cách 2 ngày 1 lần ( lúc tắm cho ít nuôi hột vô để chim xat trùng ) phơi nắng sáng là tốt nhất ( có điều kiện ) . Cám thì tùy ngừoi , nhưng nếu bạn làm thì như sau : 1 kg cám ba vì + 20 trứng , đậu đỏ , đậu xanh và ít mai mực là chú chim bạn tốt rồi

13. tuanvutran

tuanvutran Member

Thích đã nhận:
    0
    mình thấy cho a­n châu chấu rất tốt và cả chuối nũ­a