Chào mọi người

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi tuongvy, 2/7/06.

1. tuongvy

tuongvy Member

Thích đã nhận:
    0
    Vì mới chơi cá dĩa nên chưa rành, cho hỏi nuôi cá dĩa dùng bộ lọc chìm (loại dùng cho cá la hán) có được không ? Cá dĩa nên cho ăn gì tốt nhất ? thanks

2. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Lọc gì mà cho hồ nó sạch sẽ là được...
    cá dĩa thì cho thức ăn tươi là tốt, như trùn chỉ/tim bò/tép...
    nếu sợ dơ hồ hoặc thức ăn tươi có mầm bệnh thì cho ăn đồ khô...
    lâu lâu bỏ đói cho nó đổi món và kích thích tiêu hoá...

3. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá dĩa chuộng thay nước nhiếu, thay nhiều cá mau lớn, bình quân thay 15% mỗi ngày nên bạn dùng lọc hơi phí, nhưng trong trường hợp không có thời gian thì đó là giải pháp duy nhất, giống như bác ddhuans nói lọc nào lọc sạch là được, thức ăn thì nhiều loại lăng quăng trùng chỉ tốt nhưng phải vệ sinh trước khi cho ăn tránh mầm bệnh(xem các bài trước để biết cách) còn thức ăn khô tiện nhưng không tốt, tốt nhất là bạn chế biến sẵn thức ăn = tim, thịt bò xay để tủ lạnh khi nào cần thì cho ăn vừa bổ vừa an toàn. thân

4. hunggiadesigner

hunggiadesigner New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình mới tập chơi cá đĩa được 1/2 năm nay, nghe mọi người nói cho cá ăn tép & trùn chỉ rất tốt, nhưng sao mình thấy cho ăn 2 loại này nước tanh quá, nên giờ mỗi ngày mình chỉ cho ăn cá lóc con thôi, không biết ăn cá lóc thôi thì có tốt cho cá đĩa không vậy

5. proce

proce Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em vừa mới đọc báo thấy người ta nói đến vấn đề cho cá cảnh ăn "TẢO SPIRULINA". Loại tảo này rất giàu đạm (65-70%) chứa nhiều muối khoáng và sinh tố, đặc biệt là Beta Carotine cao làm tăng màu đỏ cho cá cảnh.Đồng thời nuôi cá bằng loại thức ăn này cá lớn vượt trội hẳn so với cá không có ăn tảo và có sức đề kháng cao đối với những bệnh ngoài da.Không biết tảo này bán ở đâu và giá bao nhiêu,mong các sư huynhh cho biết thêm.

6. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    theo em lọc gì thì củng tốt miển là mình vệ sinh hồ cho sạch và tới mổi cuối ngày hút hết thức ăn thừa và phân cá ra là cá sẻ khỏe mạnh thôi

7. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    nếu ai nuôi cá với mục đích làm cảnh thui chứ ko có ý định kinh doanh hay gì thì cho ăn thức ăn khi 10k 1 gói là tạm được rùi..cá vẫn sống khỏe lại khó bẩn nước !!
    còn về chuyện lọc thì em nghĩ dù ngày nào cũng thay 15% nước vẫn phải dùng lọc chứ..chỉ có điều ko cần mua lọc qua đắt tiênf..bể 1m2 trở xuống dùng lọc chìm 70k là đủ roài.. !!

8. dc khanh

dc khanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tảo SPIRULINA bán ở viện Thủy Sản nằm trên đường Nguyễn Đình Chiểu mình không nhớ địa chỉ, chỉ nhớ nằm gần ngã tư Nguyễn Đình Chiểu - Mạc Đĩnh chi.

9. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nhưng khốn nỗi là mấy ông bà ngoài hàng lại cho bọn nó ăn giun trước khi bán nên bọn nó ko quen ăn thức ăn khô ,có mấy lần em cho mấy con mới mua ăn thức ăn khô ,bọn nó ko chịu ăn nên nhịn làm em sót cá thế là lại phải cho ăn giun

10. Thac Mo

Thac Mo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    proce dckhanh:

Tảo Spirulina mình có mua về. Lấy tim bò xay nhuyễn rồi trộn tảo chung. Xanh lè. Sau đó bỏ tủ lạnh đông cứng.....
    Nghe ớn xương chưa????:D :D . Có điều bỏ vô tụi cá chê....ko chịu ăn đâu. Không biết có cách pha chế nào khác không??Nếu có các bác chỉ dùm vì theo như mình biết tảo này rất tốt nếu cá ăn được.
    Nếu muốn mua tảo bác có thể đến góc đường Nguyễn Đình Chiểu với Phùng Khắc Khoan (cử hàng vật tư thủy sản). hình như bác anthuyen làm ở đó thì phải

11. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn phải cho ít ít thôi, mới đầu cho một tí dần dần tăng lên nếu không cá sẽ không thích đâu, bạn nói đúng tảo rất tốt cho cá nhưng mà chớ có lạm dụng nó đó, bạn nên cho thêm tép để tăng chất dinh dưỡng và một ít thuốc ( nếu cá của bạn bị bệnh thôi)