Chào năm mới của thành viên Aquabird

Thảo luận trong 'Thông báo - Hoạt động - Góp ý' bắt đầu bởi HIEULAHAN, 20/1/08.

1. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Mình viết bài này muốn diễn đàn chúng ta có thể khắn khít nhau hơn ,mỗi thành viên yêu cá cùng chia sẻ tình cảm cho nhau để năm mới sẽ DZui hơn nhiều bạn bè hơn.
    Đầu tiên mình nói về mình , mình bắt đầu chơi cá cách đây 3 năm ,lúc đầu chỉ cho vui nhưng về sau lại là một phần của cuộc sống không thể tách rời được,mình đã làm quen với thủy sinh rồi rong rủi đến cá lahan ,mỗi năm trôi qua thú vui này lại tìm được cho mình những người bạn khắp nơi ,tình hữu nghị đã dược vun đầy ,nhưng rồi củng có người đi xa không biết bao giờ có thể gặp lại ,họ gần như là anh em ruột của mình rồi ,mất đi một người bạn là mất mát rất lớn củng chẳng khác nào nhìn con la hán thân yêu của mình bơi theo con nước đi mãi.Tết năm nay mình lại quen được một người bạn nữa ,tất cả đều là anh em diễn đàn.
    Nhìn lại năm qua vui thay có những anh em thành công trên con đường sự nghiệp củng như thú vui chơi cá ,nhưng củng buồn thay lại có những người không được như ý muốn ,một số chỉ vì theo lợi mà cuối cùng đã dẹp luôn thú chơi cá tao nhã đáng quý này.
    Mình hi vọng năm nay diễn đàn chúng ta có thể xem nhau là anh em một nhà ,không có những xít mít với nhau,mỗi người nhường nhau một câu để cả nhà cùng vui.Mọi người có thể sống đến vạn tuổi........he he
    Mình viết văn hơi dở ,ra chủ đề này củng quá nhàm nhưng nó là tình cảm của mình ,có gì không đúng thì xí xóa vui tết nhé.

2. hai86

hai86 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    cảm ơn anh HIEULAHAN nha bài viết của anh rất hay, e la dân Bạc Liêu ở đây chơi cá không nhiều như ở các thành phố lớn, nhưng em rất yêu những chú cá của mình, đây là sở thích của em, cũng là nghề nghiệp em đang là sinh viên khoa thủy sản trường Đại Học Cần Thơ. Em rất cảm ơn diễn đàng đã cho em những kiến thức nuôi chú cá thân yêu của mình( cảm ơn ), ở Bạc Liêu chơi cá rất ích nên em luôn có mặt trên diễn đàng để tìm những người bạn có cùng sở thích. em cảm thấy diễn đàng là nơi tập chung anh em rất hay, em mong những anh em trên diến đàng luôn trân trọng tình cảm anh em này để chúng ta có những giây phúc vui tươi vơi nhau bằng tình cảm trân thành nhất. để cuộc sống này tràng ngập tình cảm anh em.

3. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Mình đến với thú nuôi cá từ khi còn bé tí , khi đó nhà mình nghèo lắm mỗi lần thấy bọn trẽ trong xóm mua được con cá nào là nhìn thèm thòm .Mình còn nhớ một lần bọn trẻ lớn mua về bịch lăng quăng cho bảy màu ăn mình ngây ngô hỏi cá gì vậy ? nó bảo cá con và cho mình một "con cá nhỏ" nuôi .Mình mừng lắm chạy về nhà đêm đó là lần đầu tiên thưởu bé mình thức khuya để nhìn "cá iêu" bơi lội .Đến sáng thức dậy thì cá mình bay đâu mất rồi....
    Kỉ niệm theo đuổi mình đến năm cấp 2 khi đó phong trào nuôi cá Ngân long phát triễn .Không có tiền nuôi mà cũng không dám xin gia đình vì ba mà mình không thích cá ..thế là lò mò cùng mấy thằng bạn thân ra sông chơi mua lại của mấy đứa trẻ con cá thác lác về nuôi vì trông chúng cũng khá giống cá ngân long ...
    Dù thời gian có qua đi thì GA chắc một điều đó là thú đam mê sẽ không mai một theo thời gian .Nhờ ABV nhờ các bạn trên diễn đàn đã không vì quyền lợi cá nhân sẵn sàng chia sẽ thú đam mê và kinh nghiệm.
    Vì thế mình cũng mong với sự tạo điều kiện thuận lợi từ BQT ABV và cũng chính sự hữu duyên gặp gỡ ngày hôm nay chúng ta sẽ cùng bắt tay nhau bò qua những điều không vui năm cũ ...và cùng hướng đến một tương lai tốt đẹp hơn cho nền Sinh vật cảnh nước nhà.
    Mình nói dài dòng quá mong mọi người bỏ qua cho mình.Mod ơi đừng xóa nhé..cảm xúc của GA đó !

4. HIEULAHAN

HIEULAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Em củng thích cá từ hồi bé tí ,thấy người ta nuôi cá củng thèm rồi ra bờ ruộng vớt về nuôi,ngày đó nghĩ lại vui ghê ,hồn nhiên ,thơ ngây vô cùng.

5. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh hiếu lập topic này hay và ý nghĩa quá vậy mà ko hú thằng em này nha.
    EM cũng thik chơi cá từ hồi con nhỏ xíu(nói nhỏ xíu bởi vì bây giờ vẫn đang còn nhỏ :) ). Nhớ ngày trước đâu có tiền mua cá,toàn ra mấy cái ống cống gần nhà vớt cá liềm kiềm,7 màu về nui trong cái thau nhỏ hay chai nước suối ( nghĩ lại zui ghia).Thế rùi lớn hơn chút lại phải lo đi học bù đầu và mê chơi game nên đã làm mất cái thú zui này 1 thời gian dài ........... cho đến lúc năm em học lớp 10 thấy thằng em mới 4 tuổi vớt cá 7 màu chơi rùi nằng nặc mẹ mua hồ cho nui ( thằng này liều hơn em, hồi đó em đâu có dám xin, sợ bị la thí mồ),thấy nó năn nỉ dữ wa' nên mẹ em mua cho 1 cái hồ 5 tấc,1 cái máy lọc và thêm mấy em cá xiêm mái về nui.Đơn nhiên là con nít nó thik chơi là 1 chuyện nhưng đâu có bik chăm chút gì đâu thế là cuối cùng em cũng phải xắn tay vào làm, nào là chà rửa hồ,cho cá ăn, thay nước ..... rùi ko bik từ lúc nào niềm đam mê thời thơ ấu lại trỗi dậy và bây giờ cũng đã có được ít tiền thế là thử bon chen nui cá la hán như ngừoi ta. thế là sao khi đi hết tiệm này đến tiệm kia để hỏi giá ( vì có ít tiền) em đã mua được 1 em la hán rồng đỏ nhỏ xíu với giá 10k,mừng vì mua được giá rẻ (giờ mới bik đó là cá dạt) nên em đi khoe tùm lum và rất iu chú cá đó.VÀ sự ngây thơ của em ( lớp 10 rùi còn khờ)đã lần lượt tiễn biệt từng em cá vàng,7 màu , cá xiêm ra đi vì đã nui em la hán chung với tụi nó(thằng em khoc wa' chòy). Tiếc lắm nhưng đã nhận ra được 1 điều kiến thức về cá của mình gần như = 0 nên đã lò mò lên mạng,và google tìm kiếm thông tin về cá la hán,em đã nghiên cứu rất nhìu trang nhưng cuối cùng chọn đã đặt sự tin tửong của mình vào 1 cái link tiếng Anh : www.aquabird.com.vn/forums .mặc dù mỗi lần em mún vào lại phải vào google tìm kiếm lại vì rất kém tiếng anh ko thể nhớ được cụm từ " aquabird".Thế nhưng,xài riết rùi cũng wen,rùi cũng nhớ được tên 4rums,cũng đang kí tài khoản như mọi người rùi cũng học hỏi,bình luận .............Sau khi đã khá wen thuộc với 4rums cũng như box cá la hán,em đã tò mò nghiên cứu wa box TS ( vì nghe 2 chữ TS rất lạ nên tò mò) và nhận ra đây là "hồ rong" mà mình đã thèm thuồng,thắc mắc khi đi ngang wa các cửa hàng cá cảnh ở SG ( dưới em thì lúc đó gần như là chưa thấy) . Và cuối cùng,niềm đam mê la hán,TS đã làm em " nghiện" 4rums cho đền ngày hôm nay,1 ngày ko vào 4rums ít nhất 1 lần thì cảm thấy bứt rứt khó chịu(thiệt đó).
    Thui em nói dài quá rùi,nhân dịp sắp wa năm cũ bước vào năm mới,em xin chúc "cả nhà" mình luôn mạnh khỏe,zui ze~,và thành công trong cuộc sống.Bên cạnh đó em cũng xin cám ơn cá anh chị em chú bác trong 4rums đã giúp đỡ em cũng như các newbie khác có được những kinh nghiệm hay về sinh vật học và cách đối nhân xử thế và cuối cùng ko thể thiếu là gừi lời cảm ơn đến những bậc cha mẹ,anh chị,vợ, chồng ( 2 cái này chỉ dành cho ai có GĐ rùi thui nha) ........... là những người đã đứng đằng sau giúp đỡ và khuyến khích chúng ta trong cái thú chơi tao nhã này.................