chào

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi minhhoang, 12/8/08.

1. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi em mới setup hồ được 3 ngày ( hồ đầu tay ấy mà ) nhưng có vấn đề em phát hiện ra là các cây trân châu thường của em là trân châu lá tròn tự nhiên các lá trên thân thì nó bị héo úa đi:crying:, còn các lá non trên ngọn thì xanh, kô biết nó có ảnh hưởng gì kô vậy?~X(
    cây là của các anh em diễn đàn cho, em mang về chưa trồng liền để 5 ngày trông thau sau mới trồng vì phải chuẩn bị hồ để setup hơi lâu vì thời gian bận quá:(, cây trồng lên héo úa nhiều :crying:cách giải quyết bây giờ phải như thế nào mong các anh chỉ dạy cho~X(

2. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    ý quên cho em hỏi thêm nên bật đèn vào những khoảng thời gian nào trong ngày để em biết mà bật đèn cho đúng với chu kỳ sinh học của cây
    em có thể bật đèn vào buổi tối khoảng từ 6h30 tối cho tới 10h30 đêm được kô vậy

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    để lâu ngoài chậu-> cây yếu, khi vô môi trường mới sẽ thối rửa bớt ^_^ có khi hết luôn...........bạn cắt ngắn bớt cây chừa lại phần ngọn cắm xuogn61 lại hy vọng em nó sớm hồi phục

4. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Cho xin thông số về hồ, lọc, nền..... càng nhiều càng tốt để dể tư vấn giúp bạn
    - Còn về cây thì hãy từ từ chờ thêm vài ngày nữa cho thích nghi với môi trường mới nha bạn.
    . Nếu bạn có rảnh thì mời bạn ra uống cà phê ở quán Đông Hồ Vào sáng chủ nhật hàng tuần từ 8g-11g tại số 197 đường Cao Thắng nối dài quận 10.

5. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    vậy à. mình đâu biết đâu. hồ của mình có kích thước là 85*40*50 mình dùng hai bóng đèn 6 tấc. hiện tại mình chưa bỏ CO2 vô hồ nữa. mình dùng phân trộn theo y chang cách công thức của các bạn trên diễn đàn hướng dẫn nào là dùng nham thạch trải 1 lớp ở dưới đáy, phân mình trộn theo tỉ lệ nữa kg tracatu, nữa ký phân trùn, 1,5 kg đất sét thiên nhiên đất này em lấy ở sân vườn nhà thằng bạn em,nhà nó xây mới đào móng nhà đất sét này em lấy ở độ sâu 1,5m trộn thêm với cát xây dựng, nham thạch, lớp cuối cùng em trải sỏi lên dày khoảng 7cm tính từ lớp phân lên... mình có dùng thêm quạt nữa quạt lớn 1 tấc hai lận
    hiện tại mình chỉ biết như thế thôi, nếu thiếu gì mong các bạn chỉ giúp cho...
    cây để lâu ngoài chậu nó như vậy và bỏ vô hồ mới nó như vậy, thì cho em hỏi em đi mua cây mới về trồng nó còn bị như thế kô...
    hồ bao lâu nó ổn định để mà có thể cắm cây mới vô nó không còn bị như thế nữa.
    nước hồ của em trong lắm. ngya từ lúc đầu đổ nước vô nó đã không d8u5c rồi rất trong...

6. purple_forest

purple_forest Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu xài nền trộn bạn nên cho nước vào hồ và để ủ từ vài ngày đến khi hơn cả tuần, sau đó bạn mới cắm cây, bây h đã lỡ cắm rồi thì cứ để đó mong là nó lên :D
    Hồ bạn kích thước như vậy mà chỉ xài 2 bóng 6 tấc thì hơi thiếu, nên bổ sung thêm 1 bóng nữa cho đủ :)
    Cn nếu rãnh thì bạn ra quán cafe Đông Hồ ngồi trao đổi kinh nghiệm, anh em sẽ tận tình trả lời cho bạn, địa chỉ thì anh Hoang2968 đã cho rồi đó, nếu rãnh thì ra nha bạn :)

7. cay+ca=thuysinh

cay+ca=thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    dùng phân tự trộn à, cái này thì hên xui thui, phân tự trộn rủi ro cao lắm đó

8. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    hồ của em tính ra cũng được 5 ngày rồi mà thấy mấy cây sunset và rêu cá đẻ đang ra lá non đọt mới quá trời luôn... kô biết như vậy có ổn chưa nữa chắc như vậy thì khoảng 10 ngày nữa em có thể mua cây đẹp về chơi được rồi chứ nhỉ

9. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    hì giờ này mà đi chắc em đuối quá... vì 10h phải chạy show nữa rồi:crying:. nhưng e, cố gắng để sắp xếp thời gian. mong anh em chỉ giáo cho...:)