Chất khử mùi kỳ diệu...

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi Ong Chu Nho, 15/9/10.

1. Ong Chu Nho

Ong Chu Nho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    Chả là vì đam mê.dù ở nhà mình ko có đất trống nhưng mình đã xây chuồng để nuôi.vấn đề mình cảm thấy nan giải nhất là mùi hôi của phân.không khí củng khó lưu thông nên mình phải thường xuyên vệ sinh.mình có đọc trên diễn đàn về cách giảm mùi hôi của phân gà bằng cách trộn cát với tro.dù để hơn 1 tháng sau vệ sinh cũng ko hôi.mình có thử nhưng chỉ vài ngày sau là hôi chịu ko nổi.sau đó mình thử lấy xác cafe đem đi phơi khô rồi rải lên nền chuồng gà mình cảm thấy chuồng ko còn hôi nửa.mình cảm thấy cách này hửu hiệu nên góp ý với mọi người để mùi vị của phân gà sẻ ko làm chúng ta phải khó chịu với lại mấy em gà củng được sống tốt hỏn.mong anh em góp ý và chia sẻ kinh nghiệm!!!:x:x:x

2. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    cái này chưa thử nhưng nghe có lý đó, mình nghĩ ít nhiều gì cafe cũng làm giảm được mùi hôi nhiều đó

Ong Chu Nho thích bài này.
  3. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    hình như ngoài thị trường có bán chất khử mùi hôi chuồng trại và thuốc trộn vào thức ăn gà ăn vào ị ra không có mùi hôi .cái này bên chim cảnh có rùi..................bác chịu khó ra cửa hàng thú y hỏi thăm nhé

muoivankhatmau and Ong Chu Nho like this.
  4. tonytranthai

tonytranthai CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    321
    Anh thử rải trấu làm nền chuồng chưa, nếu không anh dùng vỏ bào (không dùng vỏ bào gỗ lim). Nếu không hết mùi hôi thì em còn kế khác cực hiệu quả, mai mốt em mách bác.

5. gachoprau

gachoprau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    có lần tôi thấy mấy người bán ốc ngoài chợ dùng xác caphe để khử mùi ốc chết. còn khử mùi phân thì tôi mới thấy, ko biết có ảnh hưởng j đến gà không???

6. Ong Chu Nho

Thích đã nhận:
    803
    quachnguyen and Lưu-Binh like this.
  7. TranMinhSon

TranMinhSon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    973
    Cách này cũng hiệu quả lắm nè các anh em ơi! Lấy xác trà đem phơi khô rồi đem lót đáy chuồng gà cũng hiệu quả lắm đó, cái này mình có làm rồi.

quachnguyen and Ong Chu Nho like this.
  8. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Nghe có lý hôm nào chắc cũng thử nhưng ngặt nỗi mình lót bằng cát thì trộn xác càphe vào cát có hữa hiệu không? Xin ae cho ý kiến.cám ơn Tân chia sẽ sáng kiến hay.

huygv and Ong Chu Nho like this.
  9. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Cách nào cực kì hiệu quả thì nói cho ae biết luôn đi,đợi chi tới mai mốt hả bác!!!!

10. tonytranthai

Thích đã nhận:
    321
    Anh em cứ tử từng phương án, sau đó mình đánh giá để rút kinh nghiệm. Cái phương án mà mình cho là hiệu quả nhất có khi lại là phương án kém hiệu quả đối với người khác.

11. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    Để làm giảm mùi hôi trong chuồng gà bạn phải hiểu tại sao phân gà lại hôi . Phân gà rất đặc biệt có mùi hôi nặng khó chịu và tạo cảm giác rất nóng nhưng phân gà chỉ hôi như vậy khi gặp phải nước có nghĩa là truồng gà ẩm . Nếu bạn tạo đc lớp lót truồng có khả năng hút ẩm tốt thêm vào đó cách cho gà uống nước sao cho không bị đổ ra truồng là ok thôi :)) . Còn nếu muốn khử mùi hôi tức thời có 1 chế phẩm sinh học đc triết suất từ thảo mộc có khả năng khử mùi hôi ngay lập tức khi phun trực tiếp lên phân gà . Cái này để mai mình về nhà lấy vỏ hộp sẽ up lên anh em tham khảo . Hàng nhập của mỹ giá tầm 700k/1 lọ khoảng 1,5lit có thể hòa loãng vô nước để phun .

12. minh_vy

minh_vy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,163
    xử lý phân mà cũng tốn kém quá ta.
    Thôi thì ta về ta tắm ao ta :nhà minh vy bán ca fe nên lượng ca fe đổ hằng ngày trên dưới 5kg ,nếu có tác dụng tích cực thì quá tốt rồi ,đở phải tốn kém thêm hehehehe,cám ơn em Tân đã góp ý kiến nhé em zai!

13. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    cách dùng bã cafe phơi khô nếu hữu hiệu thì tốt quá, chứ dùng vỏ trấu thì hôi lắm

quachnguyen, minh_vy and Ong Chu Nho like this.
  14. huygv

huygv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,269
    Các anh cho mình hỏi là xác cà phê là mình để nguyên hay pha với cát ?

Mà dùng cà phê này cũng hay nha. Nếu nuôi 1 thời gian mà ra gà con màu cafe thì em sẽ pha thêm tí sữa cho nó ra màu hot. hehe

15. Ong Chu Nho

Thích đã nhận:
    803
    to:huygv...xac cafe khi đã phơii khô thì bạn có thể trộn vào cát và tro là tốt nhất.hay có thể rãi trên mặt.cát và tro thì ko thể thiếu rồi vì công dụng của nó các bạn đã biết.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:02 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:57 PM ----------

to minhvy:ừ hé.vậy mà em cũng quên.thôi thì aminh làm nhà cung cấp.phân phối xác cafe miễn phí cho anh em đi.nếu có thừa thì gửi xuống đây cho em(khỏi phải đi xin)kakaka...

huygv and minh_vy like this.
  16. tonytranthai

Thích đã nhận:
    321
    Vấn đề sử lý mùi hôi chuồng gà rất đáng để anh em chúng ta quan tâm. Em đề nghị chúng ta nên chia ra nên tập trung bàn luận cụ thể cho từng quy mô chuồng nuôi. Anh em nào đã có kinh nghiệm chia sẻ để anh em cùng biết, cùng học hỏi.
    Em xin chia sẻ một cách nuôi gà mà em đã từng biết.
    Trước đây khi có dịp công tác tại Thái nguyên, vốn đam mê chim cây gà cá nên mỗi khi có thời gian em lại rủ một anh bạn làm cùng lang thang khắp hang cùng ngõ hẻm, tìm vào những nhà nuôi chim nuôi gà ở Thái nguyên để tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm.
    Một lần vào chơi nhà một người dân tộc trong một xóm của huyện Đồng hỷ, chủ nhà là một thợ săn gà rừng, gà tiền. Anh này đã giới thiệu cho em cách bẫy gà và chăm sóc, thuần hóa gà rừng, gà tiền. Cách bẫy gà và thuần hóa gà rừng em sẽ nói trong một topic khác, bây giờ em sẽ nói riêng về cái chuồng gà của anh chủ nhà.
    Chuồng gà có kích thước: dài 1,2m, rộng 0,6m, cao 0,5m, không tính phần chân. Chuồng được làm bằng tre, các thanh tre cách nhau 5 - 6 cm, máng ăn máng uống gắn bên ngoài, chia ba ngăn bằng nhau. Ngăn thứ nhất và ngăn thứ 3 đáy có nan tre, mỗi nan rộng 3-4cm mặt cật quay lên trên. Những nan tre này được chẻ ra từ một cây tre bánh tẻ, mục đích là sau khi chẻ thành nan thì những nan này có mặt hơi vồng lên (nếu chẻ từ một cây tre to thì mặt nan sẽ gần như phẳng, phân gà sẽ bị đọng lại trên mặt nan.) Ngăn thứ hai, ở giữa làm như ngăn kéo, đựng đầy cát vàng để cho gà tắm. (Còn tiếp)
    Bây giờ em có việc phải ra ngoài một lúc, anh em tiếp tục thảo luận, em sẽ quay lại và chia sẻ tiếp sau.

17. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    :D Xử lý phân gà có nhiều cách tùy thuộc vào từng vừng và điều kiện có sẵn của từng vùng . nếu ở nông thôn có thể sử dụng phân gà để nuôi giun đỏ sau lại lấy giun cho gà ăn rất hiệu quả . Còn nhà bạn có cafe thì tận dụng cafe . Ở nhà mình không có những cái đó thì chỉ còn cách cố giữ truồng thật khô ráo hết mức có thể . Còn vào mùa mưa thì không tránh đc ẩm lên xài chế phẩm sinh học là hiệu quả nhất . 1500ml có thể chia ra đc khoảng 100-150 lần xịt mỗi lần hòa cùng 10 lit nước sau khi xịt truồng có thể thừa dùng xịt luôn cách ngóc ngách cống rãnh trong sân rât hiệu quả :)) tính ra cao nhất cũng chỉ 7k-10k cho 1 lần vệ sinh kiểu này . Còn thuốc sát trùng để diệt khuẩn thì 500k/1 lọ có khoảng 1000 viên:D xài mệt nghỉ và cũng xài tỉ lệ 1x10lit .
    @ : " cám ơn em Tân " còn câu này thì không hiểu lắm phải chăng là nhầm nhọt =))

Last edited: 17/9/10
    quachnguyen, minh_vy and Ong Chu Nho like this.
  18. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Cái này em làm rồi hiệu quả cũng ok , lấy mụn dừa phơi khô sau đó xịt thuốc sát trùng chuồng trại 1 ít, lấy đó lót chuồng , gà đi ị ra có nước nên nó hút dính từng cuc, chỉ cần lùm ra là xong, em ngĩ có thêm trà vào thì sẽ thơm hơn :)

19. tonytranthai

Thích đã nhận:
    321
    Vấn đề sử lý mùi hôi chuồng gà rất đáng để anh em chúng ta quan tâm. Em đề nghị chúng ta nên chia ra nên tập trung bàn luận cụ thể cho từng quy mô chuồng nuôi. Anh em nào đã có kinh nghiệm chia sẻ để anh em cùng biết, cùng học hỏi.
    Em xin chia sẻ một cách nuôi gà mà em đã từng biết.
    Trước đây khi có dịp công tác tại Thái nguyên, vốn đam mê chim cây gà cá nên mỗi khi có thời gian em lại rủ một anh bạn làm cùng lang thang khắp hang cùng ngõ hẻm, tìm vào những nhà nuôi chim nuôi gà ở Thái nguyên để tìm hiểu và học hỏi kinh nghiệm.
    Một lần vào chơi nhà một người dân tộc trong một xóm của huyện Đồng hỷ, chủ nhà là một thợ săn gà rừng, gà tiền. Anh này đã giới thiệu cho em cách bẫy gà và chăm sóc, thuần hóa gà rừng, gà tiền. Cách bẫy gà và thuần hóa gà rừng em sẽ nói trong một topic khác, bây giờ em sẽ nói riêng về cái chuồng gà của anh chủ nhà.
    Chuồng gà có kích thước: dài 1,2m, rộng 0,6m, cao 0,5m, không tính phần chân. Chuồng được làm bằng tre, các thanh tre cách nhau 5 - 6 cm, máng ăn máng uống gắn bên ngoài, chia ba ngăn bằng nhau. Ngăn thứ nhất và ngăn thứ 3 đáy có nan tre, mỗi nan rộng 3-4cm mặt cật quay lên trên. Những nan tre này được chẻ ra từ một cây tre bánh tẻ, mục đích là sau khi chẻ thành nan thì những nan này có mặt hơi vồng lên (nếu chẻ từ một cây tre to thì mặt nan sẽ gần như phẳng, phân gà sẽ bị đọng lại trên mặt nan.) Ngăn thứ hai, ở giữa làm như ngăn kéo, đựng đầy cát vàng để cho gà tắm. Đáy ngăn 1 và ngăn 3 cũng có khay, khay này đựng toàn cát đen phơi khô. Máng ăn máng uống chỉ có ở ngăn 1 và 3 nên gà chỉ ỉa ở hai ngăn này. Tùy thuộc vào lượng phân gà, khoảng 2-3 ngày thay khay cát đen, nếu có thời gian thì sàng lấy phân đem bón cây cảnh, còn lại phơi khô tiếp để dùng lại cho lần sau.
    Nhà anh này có nhiều chuồng như vậy, lại kê chuồng ngay hiên nhà, nhưng khi vào đến nhà không thấy có mùi hôi như những loại chuồng khác.

quachnguyen, Ong Chu Nho and minh_vy like this.
  20. Ong Chu Nho

Thích đã nhận:
    803
    Theo mình thì bất cứ cách nào cũng có ích.dù lót nền = tro.trấu.cát.mùn cưa... thì cafe là chất ko thể thiếu được.vì khi bạn đã rãi 1 lớp cafe trên mặt nền(dù là rất ít)thì chuồng gà của bạn sẻ như là 1 lò ran cafe vậy.ko những ko hôi mà còn rất thơm nửa là khác.ngửi hoài ghiền thiệt à nha!!!hihihi...
    các bạn hãy thư 1 lần xem.vì xác cafe rất dể tìm.
    nhưng nhớ là xác cafe phải phơi khô nha các bạn!!!thân!!!

Last edited: 17/9/10
    quachnguyen thích bài này.