chất sử lý nước

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Đạt69, 16/5/07.

1. Đạt69

Đạt69 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình hiện nuôi cá rồng và la hán. Vì nhà rất chật, nên không có chỗ và điều kiện để chứa nước(phơi nước) trước khi thay nước hồ cá, nên toàn dùng thẳng nước máy thay thôi (mỗi lần 1/3 hồ).
    Thực tế là tới bây giờ vẫn không có vấn đề gì, vẫn biết và bất cứ ai cũng nói là phải để nước "phơi" 1~2 ngày trước khi cho vào hồ cá ,nên cũng thấy lo lo. Vậy có bạn nào thay trực tiếp giống mình không vậy? có cách nào an toàn không? Và ở ngoài thị trường có bán loại thuốc gì để sử lý nước máy không , các bạn giúp mình nhé.

2. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Trên thị trường có rất nhiều các loại dung dich để khử chất chlorine/chloramide trong nước vòi . Tuy nhiên nếu cá bạn đã quen với nước máy mà không sao cả, thì việc gì phải tốn tiền và tốn thời gian . Nếu cá rồng của bạn chết vì chất chlorine/chloramide trong nước máy, thì đã chết trước khi bạn gõ được những giòng chử này .:p Bây giờ em nó đã quen, thì cứ thế mà làm thôi . Để bạn an tâm, tôi biết có nhiều bạn chơi, cá rồng bên này, thay nước kiểu như bạn . Lúc ban đầu họ cũng hơi lo, nhưng nuôi lâu những người bạn của tôi đâm ra lười, cộng thêm sự tự tin hơn về sức khỏe của cá rồng, vì chúng đã lớn ..... nên chơi luôn . =)) Kết quả là cá vẩn phây phây ra đấy thôi . Vì vậy , vấn đề ở đây là chỉ sợ cá chết vì còn bé, không chịu nổi, nhưng khi đã quen và không chết trong vài lần đầu tiếp xúc với chlorine/chloramide, thì chẳng việc gì phải lo . Chúc cá bạn luôn khỏe và đẹp .

3. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Mình được biết chất ZEOLIT dùng để lọc nước rất tốt và được ứng dụng nhiều trong nuôi trồng thủy sản, nó có công dụng hút những ion Mg++, Ca++... trong nước làm nước mềm, bớt cứng. ZEOLIT được áp dụng rất nhiều trong ngành thủy sản, Bạn ra các cửa hàng hóa chất, hoặc các cửa hàng bán chất lọc nước hỏi là có đấy!

4. longvangchauc

longvangchauc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác Moneyless được cái nói đúng quá :D :applause: ,LVCUC trước kia cũng thường hay lo lắng thái quá về vấn đề này như bạn,nhưng sau một thời gian quan sát để ý,nhưng vấn đề bạn nêu trên,mình nghĩ đừng "quan ngại" nhiều quá,cứ y như những gì bác Moneyless trình bày thì Rồng bạn vẫn OK thôi.chúc bạn yên tâm chăm cá đẹp.thân chào bạn

5. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá la hán thì bạn ko cần lo gì hết vì mình thường hay thay nước ko cần bỏ thêm chất gì vào để khử hết mà nó vẫn bơi phơi phơi phá như quỷ, sỏi đá nó cứ dồn vào 1 bên trong khi mình bỏ thời gian làm đều cho nó, ăn củng bình thường. Cá rồng thì mình cũng thử qua mà chỉ thay 1 phần nào đó thôi cho chắc ăn rùi dần dần cũng quen mà. Bác moneyless nói đúng lắm trong khi bạn mà type xong bài thì cá bạn chac nó củng ngủm củ tỏi rùi. cho nên sợ thì cứ thay ít thôi.

6. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko biết giữa ZEOLIT và blackwater thì cái nào hay hơn :confused:

7. POLYMER

POLYMER Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu không yên tâm khi thay nước máy trực tiếp có thể ra tiệm cá hỏi mua hóa chất khử cho vào, chắc chắn là có, không chỗ này thì chỗ kia, những hóa chất này rất thông dụng.

8. POLYMER

POLYMER Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em nghĩ mỗi thứ có tác dụng riêng khác nhau.
    ZEOLIT em đoán mò hình như một loại gốm nhân tạo. Blackwater mọi người quá rõ rồi. Những thứ nhân tạo không thể tốt bằng tự nhiên được tuy nhiên nó có thế mạnh riêng mà tự nhiên không có được, ví như Tây y và Đông y vậy.

9. doiten

doiten Member

Thích đã nhận:
    0
    em lấy lá bàng tươi ngâm nước để thay thế black water được ko mấy bác???????

10. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tất nhiên là tốt quá rồi,bạn lượm lá bàng khô,đem rửa sạch cho khỏi đất cát sau đó đem ngâm,ngâm khoảng 5-7 ngày rồi vớt lá bàng ra,chất nước còn lại là nước lá bàng để dành xài từ từ.

11. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Zeolite thường được dùng trong kỷ nghệ cá cảnh chủ yếu để hấp thụ độc tố ammonia . Các hảng sản xuất hệ thống lọc nước danh tiếng như Eheim, Fluval, Rena v.v... đều có bán kèm theo vật liệu lọc cho hệ thống lọc . Công dụng của zeolites rất đa đạng, không phải chỉ trong kỷ nghệ cá cảnh, nhưng đối với chúng ta, những người mê chuyện cá mú, thì đó là chức năng mà zeolites thường được biết đến .

Nếu có được cả hai loại zeolites và lá bàng khô , thì bạn nên kết hợp cả hai loại . Không thể so sánh zeolites với lá bàng được, vì chức năng của chúng khác nhau . Tương tự như thế, húng ta cũng không thể so sánh quả táo với quả cam , nhưng một điều chắc chắn là cả hai đều là loại trái cây ngon miệng cả :p .

Như đã có đề cập trong các lần tôi "xàm" trên diển đàn, là công hiệu tốt của lá bàng sẽ được khai thác triệt để nếu nước bể của bạn đang ở độ nước mềm, và hơi acidic một chút (pH < 7.0) . Lá bàng có khả năng làm mềm nước, nhưng chỉ trong trường hợp độ KH của nước ở mức thấp . Độ KH và độ pH có liên quan mật thiết và tỉ lệ thuận với nhau . Đây là điều điều mà tại sao nhiều bạn đã thắc mắc là ngâm lá bàng rất nhiều trong bể nước, mà nước thì chẳng mềm và độ pH thì vẩn cứ trơ trơ .

Kết hợp cả hai bạn nhé . Chúc cá bạn luôn đẹp và khỏe

12. doiten

doiten Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks HO@NGLONG,bạn cho hoỉ thêm là thành phần nước lá bàng và nước trong hồ bao nhiêu là hợp lý.Cám ơn bạn,bạn còn trẻ mà có đam mê với mấy con rồng naỳ thì thật là hay.Chúc bạn và cá khoẻ

13. taitrandht

taitrandht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu kết hợp 3 cái này để lọc nước truớc khi cho vào bể cũng hay, nhất là nước ở HN đang bị ô nhiễm nặng:
    1. Lọc qua Zeolit khử ammonia.
    2. Lọc qua than hoạt tính.
    3. Dùng chất khử Chlorine và Chloramine.

14. coong

coong Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác cho em hỏi ở HAN mua thuốc thử PH ở đâu với.cảm ơn trước nhé.

15. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    tui thì toàn lấy thẳng nước máy cho vào bể cá thôi, tất nhiên là pha thêm tí muối nữa, thấy cá cũng chẳng làm sao, ăn uống tốt, sung mãn. Một khi cá đã quen nước rồi thì vô tư, vấn đề là thiết kế bộ lọc ngon nữa là OK, mà sao không thấy bạn nói về bộ lọc nhỉ ???

16. minhpm

minhpm Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thuốc thử ph thì tôi chưa nghe qua. Còn thiết bị thử ph gọn nhẹ thì bạn ra các cửa hàng bán thiết bị y tế hỏi là có. Nhưng nhớ là phải mua cả lọ nước chuẩn ph.