Chất trắng đóng ở cạnh hồ!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi San-ca-dep, 7/5/08.

1. San-ca-dep

San-ca-dep Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà mình có 1 hồ cong 3 mặt của trung quốc loại 1m2.Minh nuôi 1 con yellowtail 30cm.Khoảng 3-5 ngày thay 40% nước.Nhưng cứ tầm 10 ngày là góc hồ va các cạnh tiếp xúc lại nổi lên chất gì đó trắng trắng nhìn cứ như hồ(keo) vậy.Lấy tay vớt ra thì đúng là hồ(keo) thật.Dính dữ lắm.Ko biết cái chất này là gì.Lúc đầu nghĩ là do loại keo TQ xài khác của VN.Nhưng đến nay là 4 tháng rùi mà chất này vẫn còn xuất hiện.Có bạn nào bị trường hợp giống như mình ko?Chỉ dùm mình cách xử lý nha.Cám ơn rất nhìu!

2. nhtruc

nhtruc Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng bị tình trạng tương tự. Mình đang nuôi con Kim Long Cao Lưng Hồng Vỹ và đang cho ăn cá chép con, nước máy pha muối 1g/1lit. Chẳng biết sao cái hồ cứ bị đóng trắng như vậy ở các đường ron silicon?

3. vattephd

vattephd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình cũng bị hiện tượng này, lúc cạo thì rất dễ khi bung ra khỏi nước thì bẩn kinh khủng

4. catbui78

catbui78 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đó là do vi sinh đấy các bạn à .

Last edited by a moderator: 17/6/08
  5. rongthanhlong

rongthanhlong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy vi sinh đó lợi hay hại vậy bác? nếu hại thì trị bằng cách nào

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chất trắng mà khó vệ sinh, bề mặt cứng là do nguyên nhân can xi bám vào cạnh hồ gây ra, cái này không như miêu tả của các bạn phía trên.
    Như các bạn miêu tả thì đây là chất cặn bã của cá thải ra vi sinh không sử lý hết nên nổi trên mặt nước và bám vào thành hò, những bể như vậy thường có hệ vi sinh không ổn định, thường nguyên nhân là cho cá ăn nhiều, bông lọc và nước thay giặt liên tục, hệ thống lọc không đạt hay đang quá công suất. Các bạn thử xem lại nhé.

7. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    mình cũng bị thế,cọ rửa vài lần rùi lại bị,đường silicon mới thì bị,đường silicon cũ thì lại không sao.Vì bể mình mới ghép thêm kính nên có đường cũ và đường mới.Theo mình thì là do silicon chứ không phải do bể thay nước,bông hay thay,hệ thống lọc kém hoặc do cá ăn nhiều.Mình có cho cá ăn đâu mà vẫn bị.Hồi xưa mới dán bể cũng bị như vậy.Một thời gian là hết bị hiện tượng này thôi các bạn ạ.