Chất vấn quốc hội

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi danangfish, 1/12/04.

1. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Sau khi "gặp lúa thu đông"ở nhà các bác trong chuyến công tác Hà Nội xong. Về cố hương, em làm bể mới. Vài ngày sau nó bị ngộ độc phân ( như các bác đã biết ). Theo sự hướng dẫn của bác Tiến và bác Hưng, bão số 4 đỗ bộ mà em cũng phải đội áo mưa thay nước hằng ngày đấy. Thấy cây cối cũng đỡ không bị rữa lá nữa.
    Thứ 7 vừa rồi sang nhà vttl xem bể mới setup. Mới được 1 tuần mà em đã thấy nó thở phì phò rồi. Đọc một số bài trên forum thấy anh em mình cũng có nói về chuyện cây nó thở. Ấy vậy mà bể của em 1/2 tháng rồi chẳng thấy nó thở gì sấc. Năm thì mười họa nó mới có vai cái bong bóng bé tẹo, cây thì chẳng thấy lớn tí nào. Nhìn thấy chán hẳn, chỉ mong đi công tác tiếp để mua thêm ít cây cắm thêm vào, sau đợt bị rữa lá 3 -4 ngày nhìn giống như bão vừa mới xông vào bể nhà em ấy - chị Dậu lắm. Nhưng vẫn dành ra 2 tiếng/ngày để ngắm nó đấy, con đẻ của mình mà.
    Ấy là tính em nó cứ hay thích hỏi hang lung tung thế các bác ạ.
    Thôi em đi TECHCOBANK đây.

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    hàhà, bác danangfish đừng lo, bể nhà GC cũng chẳng bao giờ thấy cây cối phì phò hay khụt khịt gì cả. Chắc cây cối nhà bác cũng giống cây nhà GC - thuộc giới tính "chị em" - nên ăn nhẹ ngủ khẽ đó mà! :p
    Sau đợt đi công tác HAN về bể nhà GC cũng bị bão đổ bộ, rữa lá hết sạch, vớt sạch hết rồi nhìn bể chỉ thấy trơ tòan gốc rạ, lại chẳng có phân nền phân nước chuẩn, nên lẹt đẹt cả tháng sau mới phục hồi, lúc ấy nhìn bể chỉ muốn đập đầu cho rồi!
    Bác cứ bình tõm chờ đợi người đẹp ngủ dậy đã! :lol:

3. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    @danangfish :"vttl" này nghe quen quá . Xin lỗi cho em théc méc chút xíu : thế cả hai ; bác và vttl đều ở DNẳng và đều chơi thủy sinh àh ? Cây thủy sinh ko chịu quang hợp thì bác xem lại mấy cái đèn và CO2 .
    Bác đi công tác có lâu đâu mà bể bị " bão" thì cũng nên xem lại chế độ dinh dưỡng cho cây .

4. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    @vio a!
    Mình và vttl đều ở Đà Nẵng cả. Mình ở quận Hải Châu - vttl ở quận Sơn Trà, cách nhau cái sông Hàn đấy. hihi. Hình như ở đây chỉ có 2 anh em mình là mới chơi rong rác thôi. Muốn có rong, cá phải tự mua hoặc gửi - đặt mua ỏ Hà Nội và Sài Gòn.
    Bể mình mới vừa làm thôi (15ngày). Bể 1.2mx0.5mX0.4m - 2 đèn OSRAM 60 w. Chăng có CO2 đâu, vì lũng túi rồi. Cây thì mình xin anh Tiến với anh Hưng, mua thêm 1 ít. Nhưng một số nó rủ thêm bọn cá nữa đi Văn Điển rồi.
    Nếu xem lại thì cụ thể là xem gì hả VIO

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Nhân đây em cũng có vài nhời với các bác miền Trung và miền Nam. Thành viên Ntah của chúng ta hiện đang sống ở Đà Lạt và còn khá trẻ (năm nay mới 17-18 gì đó) và rất ham chơi rong. Trong đó cậu ấy chơi 1 mình và thiếu điều kiện do phong trào chưa có, cậu ấy đang rất muốn được anh em hỗ trợ. Em muốn giúp cậu ấy, ngặt một nỗi là vận chuyển khó khăn do chưa có tuyến HAN-DALAT nên pó tay. Nhờ Vio và các thành viên trong đó xem xét và giúp đỡ.

6. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    ơ thế sao tuyến HAN-DAN của mình và vttl không được đề cập nhỉ? Bọn mình cũng rất rất cần cần Coi à. Cũng có ướm thử hàng cá nhờ nhập rong về nhưng họ hét giá trên trời quá mình và vttl mất lửa luôn. Họ mua của Cao Quý rồi bán lại cho mình nên giá cả Ông Kẹ lắm - mà rong toàn đi máy bay nữa cơ chứ. Nếu mà anh em ngoài đó mua giúp chuyển vào thì hay biết mấy. Bọn mình đã có tài khoản ở Techcombank rồi mà chuyển ngân cũng tiện nữa. Rất mong mọi người quan tâm đến Đà Nẵng và Đà Lạt cùng chung là lạc đà nhé.
    Một cây làm chẳng nên ...

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Kẹt nhất vấn đề là tuyến miền Trung các anh em lại ít có được điều kiện đi qua. Nếu có người quen ra HAN thì cả năm mới có 1 -2 lần, nhưng dù sao thì tuyến HAN-DAN lại còn có người quen nên các bác đừng lo. Tuyến HAN-DALAT chắc phải chờ có ông nào cưới vợ xong đi vỡ mật thì mới nhờ được hik hik.

Bác aquahung có thể tư vấn hộ cho Ntah về 1 số cây thủy sinh có ngòai thiên nhiên tại DALAT để Ntah có thể đi lấy vì cậu ấy hay lên núi kiếm đá lắm.

8. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Thành viên Ntah tại DALAT này vừa rồi có liên lạc với Vio một hai lần qua YM nhưng khi mình hỏi : " có thể giúp gì ?" thì lại chờ mãi chẳng thấy trả lời . :unsure:

@vttl: àh ! Thì ra cả hai bác quen nhau àh ! Lần trước vttl có ra HCM gặp Vio ; em cứ ngỡ tại DN chỉ có mình bác ấy chơi thủy sinh nên sau này lên 4rum lại thấy danangfish cứ tưởng 2 là một . :lol:

9. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Thôi phải nén đau thương thành hành động cách mạng thôi.
    Bể em nó trịu lũi thế này đây.

10. vttl

vttl New Member

Thích đã nhận:
    28
    Đúng là lúc vào HCM gặp Vio thì danangfish chưa có tham gia hội rong đâu, vì danangfish mới gia nhập hội mà, khi biết thì anh đã làm quen. Hiện tại không biết có bác nào ở miền Trung gần Đà Nẵng tham gia hội không, nếu có thì lên tiếng để hôm nào lập hội offline cái, để báo cáo lên Trung ương chứ .... khàkhà :D

Bể của danangfish vẫn còn ngon lành mà, bác lấy mấy cái cây về cắm lung tung che mất (sang lấp) dòng suối rồi, lại tấn công thiên nhiên hả. Còn mấy đàn cá vẫn tung tăng là zui lắm rồi .... hì hì:p , Bác cứ nôn nóng mãi, nói như chị GC : phải chờ người đẹp ngủ dậy đã chứ, miễn sao thức dậy vào đêm 30 tết là được rồi. Tết này có dịp ở bên người đẹp rồi, thích nhỉ ???. Nếu không thì phải nhờ các cao thủ chuyên nghiệp "chọc" cho người đẹp dậy chứ.

11. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Anh Lê ơi!
    Hay từ đây cho đến gần tết con Dậu mình nhờ các bác Trung ương mua giúp in it rong về cấy về cắm cho nó đầy cái bể nhỉ? Các bác Trung ương thấy có tiện không ạ? Em đang thiết kế đường vận chuyển đê. Nhưng có lẽ phải xong vụ lịch đã nhỉ??

12. cauvong

cauvong New Member

Thích đã nhận:
    8
    Qua đường sắt VN được không! Miền trung cần cây gì thì ới 1 câu, HN sẽ mua, chuyển lên tàu, cho số điện thoại liên lạc, đúng giờ thì ra ga mà lấy! tuần nào Ông Cậu tôi cũng có chuyến tàu Bắc Nam! OK??

13. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    A hay quá!!!!
    Để em bàn với vttl xong báo cho bác nhé. Từ nhà em ra ga chỉ độ 500m thôi, ôi tiện quá.
    vttl đâu rồi, họp gấp nhé.

14. Bình Minh

Bình Minh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mọi người cho BM hỏi tí nha!
    BM rất thích hồ thuỷ sinh, BM định tạo cho mình một cái nhưng không biết đèn cho hồ thuỷ sinh là loại đèn nào? Cám ơn mọi người rất rất nhiều.

15. hoangduy

hoangduy New Member

Thích đã nhận:
    147
    hic,2 bác đn năng động quá ta,e cũng ở đn nè,nhưng khổ nỗi là chỉ về nghỉ hè,sắp vô lại sg học rồi,về đây tính làm con la hán nuôi chơi lại bị mấy cái hồ thủy sinh dụ dỗ nên chuyển hướng ăn chơi,hic,2 bác có nhìu cây nào dư dả cho thèn e ít,ở đây bán méc quá,vài trăm k rồi mà chưa tới đâu,le que phát ớn