Châu chấu cho chim cảnh

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi namquoc, 10/7/07.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Ai nuôi chim cảnh cũng đều biết rằng châu chấu là món ăn hữu hiệu giúp chim cảnh mau căng lửa , thay lông nhanh . Nhưng châu chấu cũng tiềm ẩn những tai họa cho những chú chim quí :
    - Châu chấu hay có dính thuốc trừ sâu do người ta phun thuốc lúa vì vậy chim ăn dính đúng loại châu chấu này thì sẽ toi mà nhiều khi người nuôi không rõ nguyên nhân ( vì châu chấu vẫn không chết mà chỉ bị say thuốc thôi ) .
    - Châu chấu có rất nhiều sán dây trông như sợi chỉ trắng , dài nếu chim ăn phải sẽ bị nhiễm sán và hỏng dần ...
    Vậy làm cách nào để tránh được những nguy cơ trên khi cho chim ăn châu chấu ? Anh em hãy suy nghĩ và chia sẻ kinh nghiệm nhé !

2. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chỉ còn cách ngâm châu chấu vào nước muối thôi bạn ạ. Châu chấu thì sợ thuốc sâu, thịt bò sợ chất bảo quản, sâu sợ nóng, dế thì chỉ có mùa và đắt quá.......nếu sợ mà liệt kê ra thì nan giải quá

3. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    Sao dạo này ăn gì cũng nguy hiểm vậy ta?hết nước tương m3cpd đến bồn inox ung thư,giờ lại đến cào cào,châu chấu sán lãi.Bó tứ chi~X(

4. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    theo mình thì nên nuôi giun đỏ cho chim ăn là tốt nhất

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo em cứ ăn cám là ok,muốn chim máu lửa thì cho mái vô là xong

6. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    chào...

chào bạn giun đỏ là giun gì,khó nuôi hay ko,bạn có thể tư vấn về nơi bán giun đỏ và cách nuôi chúng được ko....xin cam on..

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Giun mang tính hàn nên chim ăn sẽ không được căng như ý vả lại ăn nhiều giun chim sẽ mập - mập bệu nên sẽ không tốt cho sức khỏe của chim.

8. Wacken

Wacken Member

Thích đã nhận:
    5
    bác này nói chí lý.những thứ như châu chấu ,giun,dế ăn nhiều sẽ thừa đạm chim suy nhanh ục ịch ! ăn cám ko cũng thiếu chất.nói chung là cái gì cũng vừa vừa và tùy thời điểm thì gia giảm thôi.vd khi chị căng lửa thì bổ sung đạm nhiều hơn bla bla bla.....

9. thaibq2003

thaibq2003 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo tôi thì nên cho ăn thịt lợn nạc hàng ngày là ok. Kinh nghiệm từ bản thân.

10. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    ăn thịt nợn hàng ngày có mà sạt nghiệp bác ạ,ăn cám ớt cho chim hót xung hoặ cám trộn xâu khô,em toàn cho ăn kiểu đó

11. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Thiên cho loại chim nào ăn cám ớt chắc chỉ có chào mào và nhồng thôi chứ ?

12. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Châu chấu nếu sợ dính thuốc trừ sâu thì cắt chân rồi bỏ vào cái rổ rửa nước vài lần chim ăn vào không sao cả,bạn yên tâm đi nha,còn cào cào mà có sán trắng dái là loại cào cào đầu nhọn mới có,còn cào đực và cào cái không có sán,vả lại,chim là loài lông vũ,không phải gia súc nên khi ăn lãi vào kô bị sao hết,chẳng qua mình thấy kô vệ sinh nên không cho ăn thôi,him muốn chơ sung phải cho ăn đủ chất,vừa cám vừa đạm,thân chào.

13. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Thịt lợn nạt mà chim ăn củng sung thì tốt biết mấy rất tiếc là ko được , mà so với mua thịt và mua châu chấu thì thịt rẻ hơn nhiều đấy bạn , nói nuôi chim thì châu chấu vẩn là lựa chon số 1 , trừ trường hợp bạn nuôi dế cho chim còn nếu mua vẩn khó hơn châu chấu , để oan toàn hơn bạn có thể áp dụng 1 số phương pháp , rửa sạch châu chấu khi mua về và nhốt lại trong lồng chứa châu chấu 1 ngày trước khi cho ăn nếu châu chấu ko chết , rửa châu chấu bằng nước vôi loảng rồi rửa lại bằng nước sạch sẻ vô hiệu hoá phần lớn các loại thuốc trừ sâu , nếu bác nào chơi lan hay cây chắc củng hay có sẳn vôi rồi ko tìm đâu xa , cắt cánh châu chấu khi cho chim ăn ,. còn về sán thì theo mình ko đáng ngại lắm loại sán của côn trùng ko tác dụng cho chim , sẻ biến thành mồi luôn vì mức tiêu hoá côn trùng rất nhanh của chim trứng sán nếu có sẻ ko kip nở sẻ theo phân ra ngoài , mà đa số chim ăn trái cây mới hay bị sán

14. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    nhìu khi ăn ko hết em cho cào cào vào tủ lạnh rồi cho ăn tiếp ngày mai,nhưng sau đó em thấy bụng tụi nó xẹp lép,vậy có bị mất chất dinh dưỡng ko mấy bác

15. phuongsu

phuongsu Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi cho mình hỏi cách làm cám ớt được không, cảm ơn bạn trước nha :)

16. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Đồng ý

Tôi cũng cho chim ăn thịt nạc ( thịt lơn và thịt bò ) băm nhỏ cho chim ăn,kết quả cũng rất tốt đấy

17. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    mình cũng vậy đó,mình cũng cho chim ăn thịt bò băm nhuyễn và thấy chim rất sung..

18. kichishikudo

kichishikudo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ở nhà em nêu không có các loại kia thì em đào giun cho nó ăn, sau khi cho ăn khoảng 2-3 ngày thì chim cũng có vẽ sung hơn đấy!!!!

19. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hic hay nhỉ. chim em ứ con nào chịu ăn thịt cả. nó ăn sang hơn tây. em muốn nghèo với nó. toàn cào cào trứng kiến sâu tươi. thức ăn chính là vậy. món khác ứ ăn. trừ cám. em nuôi toàn chim sâu. nó mà chịu ăn thịt thì đỡ biết mấy. mua 2k thịt nạt nó ăn 2 ngày chưa hết. còn mua cào cào v.v......v.v. mỗi ngày 5k. chưa tính mấy con chim khác.pó tứ chi.