Chậu Địa Lan ngày Tết của mình.

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi thanhdv, 18/1/12.

1. thanhdv

thanhdv Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào các bác,
    Thích ngắm và chơi Lan lâu lắm rồi nhưng chưa có điều kiện và cũng không có kinh nghiệm lắm. Hôm vừa rồi thửa được 1 chậu Địa Lan khá đẹp. Nay Up lên cho các bác chiêm ngưỡng và đánh giá.
    1.

2.

Các bác cho ý kiến nhé: Các bác cho em biết Em nó thuộc dòng Lan gì? Giá em nó bao nhiêu là mua được luôn nhá?
    Thank nhiều..

2. lulu

lulu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    542
    Ôi! Bác bảo là chưa có điều kiện mà chơi thế này thì khi có điều kiện bác chơi hàng gì không biết nữa!?

vinhlisheng thích bài này.
  3. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Bác này đk quá. Em cũng có mấy bông tặng bác.

Last edited: 31/1/12
    lulu and NGOCUONG like this.
  4. giaolong

giaolong Member

Thích đã nhận:
    9
    anh em cho hỏi cái. Ở Đà Lạt có bán mấy củ địa lan không biết trồng có lên được không hay mình phải tách nguyên cây mới lên được.
    Thanksss!!!

5. vinhlisheng

vinhlisheng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    750
    Địa lan tùy theo giống! Các cụ nhà mình phân loại địa lan rừng, địa lan truyền thống (địa lan cổ), địa lan lai tạo thuần, địa lan lai. Bác hỏi khó ace. Đã là địa lan, Goh đã nghiên cứu là địa lan ra hoa trong khí hậu ngày nắng (ấm) đêm lạnh. Chu quang kì ko ảnh hưởng đến việc ra hoa. Nói đến đây bác đã hiểu. Cây sống và ra lá chuyện bt. Trồng hoa mà ko ra hoa là chuyện khác.
    Đà Lạt, Tây Nguyên có kiểu khí hậu đặc hữu 4 mùa trong 1 ngày vào thời kỳ cuối năm khi cây Sa Tô hoa to như trên đến mùa ra hoa. Mấy giòng địa lan lai loại này khó ra hoa lắm hoặc hoa ko đẹp nếu trồng tại tp hcm. Bác kiếm mấy giòng lai khác hoa nhỏ hơn thì trồng ra hoa đc. Đa phần các giòng địa lan rừng và truyền thống thì dễ trồng, dễ ra hoa ở phía Bắc. Ở tp hcm, nhiều ace nói là đa phần khó ra hoa vô cùng. Tuy nhiên, có một số loài sống đk khí hậu nóng như tố tâm, thanh lan (kiếm cói), tứ thời, kiếm lô hội, kiếm Lào...
    Địa lan trồng củ (tép lẻ) vẫn sống và phát triển nhưng nên mua khóm nhỏ 2-3 củ (tép lẻ) về trồng thì cây sẽ khỏe mạnh và phát triển nhanh hơn.

Last edited: 2/2/12
    giaolong thích bài này.
  6. long_nho_kexu

long_nho_kexu Member

Thích đã nhận:
    16
    chào mấy a! cho e hòi là chậu lan của a thanhdv tên chính xác là gì? giá cả bao nhiêu? tết vừa rồi e được tặng 1 chậu 7 nhánh như trên, thật sự mà nói là e ko biết giá trị chậu lan như thế nào!!!!! àh rồi 1 chậu lan hồ điệp tím 9 nhánh, mỗi nhánh từ 12 đến 16 bông! e cũng ko biết giá trị như thế nào! mấy a biết thì chĩ e với hjhjhj chân thành cảm ơn

vinhlisheng thích bài này.