chế CO2 kô đc

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi _Mr_Boo_, 14/2/07.

1. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    em đã làm theo cách fa bột mì và đường nhưng cũng ko dc,chuyển wa men và đường cũng ko dc.sao kì dậy?ai làm rồi thì chỉ em với

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chùi ui,giờ mà chế tới lui chi cho khổ vậy Boo ơi.Tphcm là nơi bán bình co2 rẻ nhất rồi.Để thời gian đầu tư vào hồ hay hơn.hihi.

3. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    hi`.tại em muốn thử làm 1 lần cho bít í mà.cho em hỏi níu mình mua 1 bộ sẵng van này này kia thì khoảng bao nhiêu tiền zị anh?em tính wa APT mua,ko bít mắc ko nữa,còn đi học mà

4. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Sao tôi chế nó thổi bọt ngon lành mà bạn lại ko được nhỉ? Bạn dùng men gì?
    Tôi dùng thử men bánh mì và men rượu rồi (ko phải men rượu nếp đâu ngen), đều được. Có điều men rượu cho CO2 lâu hơn, ổn định hơn, nhưng phải chờ lâu hơn ( ~1 ngày).
    Chuyện mua bình CO2 hay ko là tùy bạn, ngoài vấn đề kinh tế thì còn những lí do khác nữa chứ. Như bản thân mình thì cũng nghĩ là nên mua bình, ra tết sẽ làm cái. Trong đó ko biết giá cả thế nào, ngoài này AG bán cả bộ bình+van ~ 500k. Mua rẻ thì chắc rẻ hơn được chút, lại được bình mới, AG bán toàn bình cũ ko.
    Anh Mig ở bên Đức, đồ đạc bán nhiều vô kể mà ảnh vẫn dùng CO2 chế đấy thôi.:applause:

5. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    tui cũng đâu bít men zì đâu,tui chỉ kiu mẹ tui mua men rượu thôi,nó màu hơi đục đục,như vôi ấy.to khoảng = cái nút áo vest mấy bạn kia nói 2-4 lạng.tui chả bít 1 lạng=1 hay 100 gram nữa nên nhắm chừng bỏ khoảng 2cm đường cát vào chai nước suối nhỏ,bỏ hơn 1/2 bình nước nóng,để nguội,bóp 2 viên men cho vào,đóng nắp.2 ngày mà ko thấy zì hết

6. jollyjoker

jollyjoker Member

Thích đã nhận:
    16
    có thế lúc bạn không thấy vì máy lọc đánh tan hết rồi, bạn thử kiểm tra lại xem đường dẫn của bạn có bị hở không? Hay bạn làm theo mình nhá, buộc một bong bóng nhỏ ở đầu CO2 thoát ra, chờ xem bong bóng ấy nó có khí ở trong không?
    Chúc bạn thành công ^^

7. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    @_Mr_Boo_ À, nghe bạn kể thì chắc đấy là viên men để làm rượu nếp rồi. Tôi cũng có dùng thử loại đó rồi, để lâu lâu cũng ko thấy len men. Men rượu hoá học í, bạn phải về mấy vùng mà ng` ta hay nấu rượu để bán, đảm bảo rất nhiều. Mà ở các vùng quê nhà ai chẳng có lần nấu rượu. Men rượu TQ dùng cũng được đó.
    Nếu cảm thấy khó kiếm quá, xài béng men bánh mì, cái này chợ nào cũng có. Phản ứng diễn ra cực nhanh và mạnh (chắc chỉ vài h là có CO2 dùng). Chỉ tội hết sớm.

8. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    em xin cam đoan 200% là ko có.hix mấy ngày mất tiu òi.đang thắc mắc vấn đề 1lạng=1g hay 100g.bó tay

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    1 lạng = 100gr bạn ạ...............................................

10. byz

byz Member

Thích đã nhận:
    1
    men làm cơm rượu hơi yếu, lúc đầu mình cho 3 viên thấy ko có phản ứng hay phản ứng rất íu nên ko thấy Co2 , sau lấy bình nước suối 1,5l cho 400g đường + 1 bịch men 6 viên + đổ nuớc 2/3 bình chờ khoảng 1-2 ngày là có co2, cho thêm khoàng 2-3 muỗng cafe bột mì nữa cho chắc ăn. khi nào bóp nhẹ bình mà thấy bình căng cứng thì nới van cho co2 vào bể xài đc rồi đó. Thân

11. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn vô Metro mua men khô làm bánh mì của Mauri (La Ngà). Một bịch giá 30k, xài chắc cũng cỡ khoảng ... 2-3 năm mới hết.
    Tôi đã làm với công thức 1,2 lít nước + 10 muỗng cafe đường + 1 muỗng cafe men --> chờ khoảng 1h là thấy có phản ứng.

CO2 được bơm vô hồ 24/24 thì 1 bình 1,5 lít có thể sử dụng gần 1 tuần. Tôi cũng chỉ mới làm thử bình CO2 khoảng 1 tháng nay, có gì mong các bạn góp ý.

12. _Mr_Boo_

Thích đã nhận:
    37
    em mua bình CO2 luôn từ lâu rồi anh ơi nhưng mà vẫn cám ơn anh

13. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mr Boo mua bình CO2 rùi sao báo cáo trễ quá. Để em bổ sung thêm 1 công thức làm CO2 nữa nghe (CT này của Bò rừng chỉ em ah :D )
    _ 8 - 9 muỗng cơm bột mì
    _ 1 muỗng đường
    _ 1/2 - 1 muỗng men Bánh mì (mua ở METRO 30k 1 gói, 3 năm dùng chưa hết :p )
    _ 1 lít nước
    _ Đóng nắp, lắc cho hỗn hợp trộn đều 1-2h thì có CO2
    CT này CO2 lên chậm hơn nhưng đều và bền hơn dùng đường. Các bạn thử xem he, nếu ai ko thích chế biến thì mua bình CO2 là nhanh nhất ~>300k.
    Chúc bạn thành công

14. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tuy là đều thiệt đấy anh ơi nhưng thời gian thì ít hơn nhiều..................( không cẩn thận còn có váng)
    (sory spam).

15. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    theo mình thấy thì các bác nên mua bình co2, vì mình sài lâu dày mà. cứ như các bác cứ tối ngày điều chế hoài mình mệt lắm, để dành thời giang rảnh để nhìn ngấm thành quả của mình nửa.hehehehe.......
    đó chỉ là 1 ý kiến nhỏ của mình thôi.

16. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh ơi ! em ra chỗ làm bán mì người ta nói là có 2 loại men 1 loại là men khô 1 loại là men ướt gì đó vậy em mua loại nào?

17. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Co 2

Chào bạn vitcondeptrai,
    Theo như mình thì không cần men làm gì vì lúc trước mình cũng dùng men nhưng thấy khí CO 2 nhanh hết lắm, chỉ được khoảng gần tuần (1 chai coca 1.75ml bằng nhựa) và lại phức tạp tốn thêm chút $ nữa. Bây giờ mình vẫn đang dùng CO 2 tự chế nhưng chỉ bằng bột mì và đường thôi, cũng chẳng cân đo gì hết cứ dùng phễu(quặng) cho khoảng vài muỗng cafê bột mì và vài muỗng đường ăn vào đổ nước gần đầy(chừa khoảng ngay chỗ bắt đầu co, thu nhỏ lại của bình coca) lắc cho tan hết hỗn hợp, để đến ngày hôm sau, bóp thử bình thấy cứng là có thể dùng được rồi. Mình mở cả ngày, tối khóa lại, dùng được khoảng 10 ngày là bắt đầu yếu, thì lại làm lại. Toàn bộ thời gian pha chế chắc mất khoảng 10phút và tổng $ chắc chắn< 1k. Chỉ là kinh nghiệm bản thân, mong được các bạn chỉ giáo thêm.

18. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    rất hay rất kinh tế và có chút hứng thú khi mình tự tay điều chế.
    Mình có đi hỏi bình CO2 thì họ nói 400ngàn bình 1.5lít nghe nói dùng được 1 tháng là hết, mỗi lần mạp lại hết 70ngàn :sick: :sick: quá tốn

19. vitcondeptrai

vitcondeptrai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :D thanks bạn tien378 nhiều nhé ! vậy thì minh sẽ làm theo cách của Vio

20. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    H2O mua bình 2kg có 300k à (có khi chỉ 270k:D ) ,xài cho 2 hồ với thể tích khoảng 1000l thì 6 tháng mới hết(H2O xài tiết kiệm vì nạp co2 khá cao và cũng khó khăn khi nạp :60k-100k /1lần nạp)
    H2O thấy TPHCM là nơi bán bình co2 rất rẻ,nạp có 15k/1kg thôi mà ,hơn nữa có nhìu chủng loại bình để ta lựa chọn tùy theo chất lượng và thể tích mà giá cả có xê xích.