Chế cốc trộn co2 giá rẻ

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi HGHG, 9/11/07.

1. HGHG

HGHG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình đang tính đẻ thêm 1 hồ Nano nữa, nên chế thử trước cái cốc trộn nhỏ xíu cho phù hợp với thể tích của hồ, làm xong gắn vô thử nghiệm thấy hiệu quả củng tàm tạm, nên post lên để AE cùng tham khảo, ưu điểm là giá thành cực rẻ và dể thực hiện.

Bộ dây truyền dịch y tế có luôn cái đếm giọt giá khoảng 3k và 1 cục bông y tế.

Cắt 1 đầu của cái đếm giọt đầu kia chừa lại 1 đoạn dây

Gắn bông vào nên nén chật bông 1 tí

Sau khi nối vào đường ống co2 và cho vào hồ, kiêm luôn chức năng đếm giọt nhìn củng pro lắm chứ nhỉ :D

Kết hợp với đầu xả nước ra của máy lọc sẽ cho ra những bọt co2 nhỏ li ti đều khắp bể, sau 1 thời gian sử dụng cục bông có thể bị rêu bám thì chỉ việc thay cục khác là xài tiếp. Thân chào!

2 people like this.
  2. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Ok rất hay cảm ơn anh vì ý tưởng này.
    Xin có chút đóng góp là anh thử thay bông bằng một mớ đầu lọc thuốc lá xem sao, đừng cắt gì cả chỉ bóc bỏ lớp giấy bên ngoài ra thôi rồi nhét chúng vô

3. oceanboy

oceanboy Member

Thích đã nhận:
    1
    Ý tưởng này rất là hay đó ! Người Việt mình luôn khuyến khích sáng tạo mà !

4. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    rất hoan nghênh sáng kiến của anh, tính thực dụng rất cao sẽ giúp được khối ae yêu thích sáng tạo.nhưng do chưa.....................uống Trung Nguyên nên chưa ra=)) =)) quá pro ^_^, sáng kiến này nếu áớm xh thì em đây đã đỡ khối tiền mua cốc trộn rùi .................híc híc

5. HGHG

HGHG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình đã thử bằng đủ loại chất liệu cứ thấy cái gì mềm mềm xốp xốp là nhét vô thử, nhưng cuối cùng chỉ có bông y tế là ok nhất, khi nén chật bông tiếp xúc với thành của ống nhựa rất khít thì lúc đó khí sẽ thoát ra khoảng giữa của cục bông, (bọt li ti) nhưng vẩn ko nhỏ bằng những cốc chuyên dụng được. còn những chất liệu khác kể cả đầu lọc thuốc lá thì khí thoát ra toàn bong bóng 1 giọt lớn, do ko khít bằng bông gòn nên khí thoát ra từ khe hở ở giữa chất liệu và thành ống nhựa. Mà thuốc lá ko đủ để đốt thì lấy đâu ra mà nhét hả =))

1 person likes this.
  6. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    rất cảm ơn anh về ý tưởng rất hay này, em cũng đã từng dùng thử bộ đếm giọt trên dây chuyền y tế để chế cốc Co2 nhưng phần màng thì thử qua rất nhiều chất liệu đều không được thỏa mãn, nản và nghĩ rằng không có chất liệu nào đáp ứng đủ yêu cầu thì thật không ngờ chất liệu dễ tìm và hiệu quả lại là bông lọc. cám ơn anh nhiều

7. Henry NhaTrang

Henry NhaTrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bạn nói thêm chi tiết chỗ :
    Kết hợp với đầu xả nước ra của máy lọc sẽ cho ra những bọt co2 nhỏ li ti đều khắp bể
    mình thắc mắt quá,cám ơn chất xám của bạn

8. HGHG

HGHG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Vì là cốc chế nên bọt sẻ không nhuyển bằng các loại cốc chuyên dụng, nên bọt co2 nhanh nổi lên mặt nước, mình phải đặt cốc phía dưới đầu xả nước của máy lọc, khi bọt vừa nổi lên từ cốc sẻ được lực nước đẩy bọt đi đều khắp bể quá trình hoà tan bọt co2 sẻ lâu hơn (bọt sẻ nhỏ li ti). Hướng nước của ống xả hơi chếnh xuống đáy hồ.

9. KiepSau

KiepSau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao mấy bạn không cấm thẳng vào máy lọc để nó đánh tan khí co2 cho lẹ,chi mà cực khổ vậy.Mình củng đả thấy nhiều người sài cốc trộn rồi loại 200 luôn,khi mình hỏi thì anh ấy nói(không đủ áp phê )

10. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    bác làm thế này thì Ông Amano há hốc mồm nhỉ? hihi
    Hoan hô bác.

11. AAAA

AAAA New Member

Thích đã nhận:
    0
    cắm thẳng vào máy lọc sẽ làm hại vi sinh trong hộp lọc, cái này mình bị rồi nước đục lắm .
    chế cốc bằng bông lọc này khá hay.

12. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Bạn 4A nói rất đúng làm hại vi sinh tgong hộp lọc mà còn làm mau hư mô-tơ hộp lọc nữa đó

13. phapu

phapu New Member

Thích đã nhận:
    0
    em xin chân thành cảm ơn anh HGHG và nhờ anh cho em 1 số skill để em học hỏi và quảng bá theo kiểu VIP PRO

14. luan_thao

luan_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Thay vì làm bằng bông, các bác có thể dùng đầu lọc thuốc lá, 2-3 ngàn thuốc lá loại rẻ là đủ dùng. Tách đầu lọc ra rồi banh nó ra cho tơi, ước lượng số đầu lọc cho đủ dùng, cố nhét cho chặt vào, nhìn qua bề mặt chỗ nào còn hở thì lấy ra lại, bổ xung một ít đầu lọc cho vừa đủ kín rồi nhét lại, rồi đem cốc sủi đó ra đặt vào máy xén giấy ( tiệm Photocoppy có ) xén cho bề mặt cốc sủi thật bằng phẳng, có thể xén ngang hoặc xéo đều được, dao của máy xén giấy rất bén và lực cắt lớn nên sẽ làm cho bề mặt các sợi đầu lọc thật mịn màng, và CO2 thoát ra rất mịn không thua cốc sủi bằng sứ. Xin chào các bác.

15. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Bài này rất hay,dễ làm,dễ xài.dễ thay.Tiết kiệm, hiệu quả là phương châm hàng đầu!

16. marmalad3_b0y

marmalad3_b0y Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh HGHG ơi cái núm màu trắng mà anh để cài cái ống vào trong bể ý, nó dính đc vào kính ý anh mua ở đâu mà vừa khí thế, không bik tên nó là gì

17. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái đó bán ở mấy tiệm bán cá đó bạn mình cũng mua 2 cái 1k nè..........................

18. little_nemo

little_nemo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn ơi m đã làm giống hệt bạn, nhưng nước cứ chàn vào cái ống làm sao giờ,với cả mình trộn theo công thức 3 thìa đường,3 thìa bột,2 viên men,nước ấm nửa chai lavie,vậy mà chờ cả ngày bóp cái chai vẫn ọp ẹp chẳng thấy cứng tay gì cả

19. linhhoxungphk

linhhoxungphk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nghĩ sao các bạn ko dùng cục sủi khí của máy sủi( cục có trong máy sủi lúc mới mua về đoá).rồi sau đoá cắt cái cốc ở cái bộ truyền dịch ra chỉ sử dụng cái đồ đếm thôi
    sau đoá gắn theo thứ tự trên bình co2->ống đo->cục sủi (như vậy ta sẽ đc bong bong co2 nhuyễn hơn cã cốc đánh khà khà vài lời ngu dốt có gì sai mong sữa giúp

20. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    a kiểm tra cái van a đã đóng chưa?a đóng van rùi mà hok có CÒ bể trong bình(bình ko căng)thì có hả năng lượng đường+bột của a đã hết)còn a chưa đóng van thì đúng là bình chả bao h căng đc đâu?e thử làm Cò chế thấy tác dụng ghế lắm,nhưng e hok chắc là CÒ nè nguyên chất hay jko,vì e dùng 2 giọt/1s cho bể 1m thế mà cây cối vẫn ko phát triển là bao nhiu cả.