Chế độ chăm sóc khuyên đang thay lông

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi tuan_chip, 4/2/12.

1. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    E chào mọi người.

Hiện tại chú khoen nhà e đang thay lông, e tham khảo nhiều bài của các diễn đàn về chế độ chăm sócc cho nó trong thời kì này rồi, nhưng ko thống nhất lắm. E tin tưởng các bậc sư phụ ở diễn đàn này nên nhờ mấy a giúp e với.

Cho e lời khuyên về chế độ cám, sâu tươi và trái cây kết hợp với tắm, tắm nắng, khăn trùm lồng...v.v...như thế nào là hợp lý.

Đứa e mới tập chơi khoen xanh, mong đàn a chỉ giáo.Chân thành cám ơn.

2. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    chào bác , theo em thấy thì bác ở HCM nên thời tiết nóg quanh năm nên cũg dễ chăm thôi
    nếu chú khuyên nhà bác thay lôg thì bác cho em ý ra nơi yên tĩnh là điều trc tiên , và kết hợp cáh 1 ngày 1 miếg chuối , sâu thì ko nên cho ăn thời điểm này tại miền nam nóg mà sâu cũg cso tính nóg dễ dẫn đến hỏg lôg và ng' chim quá nóg
    còn tắm thì trog đó nóg thì ngày tắm 1 lần cũg dc chả sao cả , còn bác cho ăn thêm rế hoặc châu châu để bổ sug dinh dưỡng , phơi năgs thì phơi nắg tầm sớm thôi tầm 20' trog khỏag thời gian từ 6h-9h là hợp lý nếu có nắg
    cám thì bác ko nên đổi cám lúc này , nếu đổi có thể sẽ dẫn tới sock cám và thay lại từ đầu , r muốn thay lôg nhanh hơn thì bác cứ chùm áo lồg cho em khuyên cả ngày cũg dc r chỉ mở ra mỗi ngày 1t để cho em ý hít thở ko khí

tuan_chip thích bài này.
  3. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Thế ah...thôi chết mấy nay mình cho nó ăn quá trời sâu lun, bây giờ ngưng hẳn sâu đi hả bạn. Còn chuối thì chổ chợ gần mình bán ko được tươi lắm, nên mình cho nó ăn kết hợp với táo, dưa, cà chua,....được ko bạn?. Còn châu chấu với dế thì mình thấy nó bự quá, có lần đã cắt chân hết rồi mà con khoen nhà mình nó ngậm ngậm rồi phun, thậm chí có nuốt vô được cũng bị mắc nghẹn. Chim thay lông khoảng bao lâu là xong dậy bạn?

4. khuyenkhuyen

Thích đã nhận:
    251
    cho ăn táo cũg dc , còn việc rế thì bạn ra ngoài hiệu mua cái kẹp rế nhìn như cái xiên chuối ý hoặc là cái rọ rế cắt chân tay và đít để cho nso lòi ruột ra kick thick sự thèm ăn của con chim và nó dễ hăn hơn
    chim thay lôg thì tùy con thôi , có con nhanh có con chậm

tuan_chip thích bài này.
  5. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    mấy nay mình lỡ cho ăn sâu nhiều quá ko biết có ảnh hưởng gì nghiêm trọng tới e nó ko?
    Thay lông xong mình đổi sang cám kích nó líu được ko?

6. khuyenkhuyen

Thích đã nhận:
    251
    từ từ bạn ơi
    thay lôg sog phải chờ thêm 1 thời gian , r lên cám để nó lấy lửa , chưa líu ngay nhưg mà r dần dần nó sẽ lên

7. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mấy hơm trước nó vẫn rụng lông đều đều, Nhưng không hiểu sao mấy hôm nay ko thấy lông nó rơi dưới đáy lồng khi dọn vệ sinh cho nó nữa, ko biết nó có bị gì ko? Hay là nó đã thay lông xong
    Chế độ chăm sóc thì vẫn cho nó ăn trái cây, dế, châu chấu, cám đều đều, tắm ngày/lần, tắm nắng cũng dậy. BÊn cạnh đó mình còn trùm áo lồng cho nó suốt.

8. Tuan_Gold

Tuan_Gold Member

Thích đã nhận:
    54
    Có đôi chút kinh nhiệm xin chia sẻ cùng bạn:
    Chim của bạn đang thay lông bạn có thể cho ăn một là cám đậu xanh của TT hoặc bạn có thể dùng cám (nắp đỏ số 1) của gold...Khi mà những chú chim của bạn đang thay lông bạn nên cho ăn nhiều hoa quả nhất là cam ngọt(cam canh,cam đường)tắm xong bạn nên cho chú chim khuyên của bạn ăn thêm mồi tươi(dế,)..Còn những chú chim khuyên của bạn đang xuống mà chưa tụt lông thì bạn cho ăn cám líu bình thường và tăng thêm hoa quả giảm cám ngắt sâu quy,tăng mồi tuơi,treo cao,như thế làm chú chim của bạn bình lại,hạ dần cám đến khi thay lông có thể cho ăn TT hoặc gold 1.... còn bạn nên nuôi đều tay,đã tắm nên ngày nào cũng tắm,tránh gió vào những ngày gió lạnh như nay..mồi và hoa quả cho ăn đều..như thế chim của bạn ổn định được chế độ ăn và tắm thì nó sẽ khỏe lên,đang ra lông thì lên căng đựoc và đang tụt sẽ trút đựoc lông..
    Còn cám số 2 loại cám líu..Trong thành phần cám có một loại chất là men tiêu hoa(Bột metan)loại này chuyên dùng để nấu men bia..Làm cho chú chim ăn và hấp thụ rất tốt ,rút ngắn đựoc chu kỳ sinh lý nên chim căng cũng khá nhanh..Khi bạn vào cám này nếu chú chim của bạn đang căng dần bằng cám này thì sau khi thay lông đựoc 1 tháng thì bạn nên vào từ từ cám ví dụ như buổi trưa bạn cho ăn cam hoặc chuối tay tuyệt đối ko được ăn táo vì có chất bảo quản chim ăn dễ bị đi ỉa..
    Chiều tắm xong bạn cho ăn một con đế tươi..Treo cao và thoáng cho chim trơn mỏ ko nên đi dợt ốp dàn nhiều như thế chim bạn khó tích lực và bị hèn chim...khi căng dần bắt đầu đấu dàn thì bạn cho ăn nhiều cám nghĩa là ngắt bớt hoa quả và mồi tươi,Khi đi dợt bạn cho ăn 3-5 chú sâu quy,ơ nhà tuyệt đối ko cho chim ăn sâu...Và khi căng đỉnh điểm đủ yếu tố sức khỏe và độ căng bạn có thể kích bằng sâu hoặc dùng cám số 3 để khi đi thi bạn cho ăn....
    NHững chú chim bạn nuôi bằng gold 2 đến thời kỳ căng đỉnh điểm bạn nên tích lực,tăng mồi tuơi giảm cám,giảm hoa quả...
    Chúc bạn thành công được với chú chim khuyên của bạn...Thân...

hoangvanchung and tuan_chip like this.
  9. tuan_chip

tuan_chip Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Trước tiên mình xin cám ơn bạn đã dành chút thời gian chia sẻ cùng mình.
    Sorry bạn là mình chưa đề cập rõ lắm về chú khuyên nhà mình, nó chỉ mới chuyện thui chứ chưa líu. Hihihihi.
    Mình đang cho nó ăn chuối, cà chua đều đều mỗi ngày. Dế và cào cào cũng vậy.
    Còn về vấn đề cám thì hiện mình đang cho nó ăn cám đậu xanh của ông anh họ làm, nếu đổi cám như cách bạn chia sẻ cùng mình.....đang trong giai đoạn thay lông nếu đổi như vậy sợ chim nó sock cám thì nguy. Mình tính lúc nó thay lông xong thì mình bắt đầu thay cám, mình trộn cám cũ với cám mới cho nó ăn từ từ.