Chế độ chiếu sáng thích hợp khi nuôi cá đĩa trong bể thủy sinh ???

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi Jube, 25/9/07.

1. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chỉ giúp cháu với, cháu muốn chơi cá đĩa trong bể thủy sinh nhưng gặp vấn đề về chế độ chiếu sáng. Chiếu sáng đủ cho cây thì cá bị lên tiêu mà chiếu sáng đủ cho cá thì cây chết. Vậy có cách nào để chơi cá đĩa trong bể thủy sinh không ạ ??? Nhìn mấy em cá đĩa mà để trong cái bể nước không chẳng có sỏi cát cây cỏ gì cháu cứ thấy thế nào ý, nhìn không hay lắm :-S

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu bạn muốn nuôi CD trong hồ TS thì nên chọn các loại cây cần ít sáng như dương xỉ các loại, moss, anubias, tiêu thảo, echinodorus....

3. Cabongvang

Cabongvang Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn làm như minh xem, dùng bố cục lệch 1 nủa chiếu sáng mạnh và trồng cây cần nhiều ánh sáng còn 1 nửa chiếu ánh sáng nhẹ cho cá đĩa và trồng cây cần ít ánh sáng:D chúc cá bạn khỏe mạnh

4. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em sẽ thử theo cách của anh Cabongvang, cám ơn anh :D, anh Blue_Dolphin viết toàn tên tiếng anh em ra chợ mua thì người ta chịu, chả biết bán đấy là cây nào :D

Hôm qua xem dự báo thời tiết thấy báo hôm nay có bão đã lo lo rồi y như rằng. Sáng nay cho ăn, 2 chú bồ câu của em vẫn ăn như thưởng ( khoảng 7h30 ) đến giờ là 11h em đi qua giật bắn cả mình, tự nhiên 1 em cứ lờ đờ phía cái máy lọc nước, đờ đẫn cả ra, như kiểu phó mặc cho dòng nước, có khi người nó nằm nghiêng cả ra, em lo quá, giờ làm thế nào bây giờ các bác ơi

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mời bạn xem thêm về các loại cây trên nha!

1.Moss-rêu các loại
    2.Anubias-ráy
    3.Tiêu thảo
    4.Dương xỉ java
    5. các loài cây họ Echinodorus như : rubin, lưỡi bò, lưỡi mèo.....

6. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    May quá, thế này thì em tìm mua dễ rồi, thank bác Blue_Dolphin :D

7. typoon

typoon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Jube ...nếu cá vẫn chui góc hồ.....thì ra ngoài tiệm cá hỏi mua gói thuốc dưỡng cá của nhật (có in hình 1con cá vàng và 1 con cá chép) 1 gói dùng cho 500l thì phải...pha loãng và đổ vào bể ....chúc cá của ban mau khỏi.:)

8. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em ra rồi anh ạ nhưng con còn lại bắt đầu có biểu hiện ko hay, em thấy trên mình nó xuất hiện 1 cái gai trắng bé tí đang nghi ko biết có phải nấm ko :(

9. kiet

kiet Active Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn kết hợp hồ thủy sinh và nuôi cá dĩa thì nên chọn loại cá: bạch ngọc, xanh vì đây là loại ít bị muốit tiêu khi ánh sáng mạnh, các loại Moss ko thích hợp với hồ cá dĩa vì Moss phát triển tốt khi nhiệt độ thấp với nhiệt độ này cá rất dễ bị nấm.
    chúc bạn sớm có hồ đẹp.

10. thanglvietvnt

thanglvietvnt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nếu là gai trắng thì phải điều trị ngay đi, để lâu nó sẽ loét to ra đấy! Cái gai trắng này loét nhanh kinh khủng nếu không ngâm thuốc ngay.
    Bạn bào mục phòng và chữa bệnh tìm bài viết thích hợp để áp dụng, khong hỏi trực tiếp Typoon ấy.

11. Jube

Jube Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cho cái thuốc xanh xanh của trung quốc vào rồi bác ạ, may quá, hình như cái gai đó teo rồi, cá vẫn ăn uống bình thường :D