chế lọc HVT, đôi điều muốn hỏi

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi treconyeubaja, 14/6/13.

1. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Em dự định mua 1 cái hồ 60 hoặc 90 trồng cây cc.
    Em đang chế lọc theo hd của anh HVT. Nhưng có vài điều cần tham khảo.
    1. Em dùng bơm lietech ap1200. Bơm này ngâm trong nước có đc kg vì em thấy nó ghi ipx8 mà cái nắp trên ọp ẹp sao ý. Tháo phần nắp chụp cánh quạt ra thì thấy có lỗ thông vào khu động cơ.
    2. Cái nắp bịt dưới gắn keo tiền phong, nắp trên quấn băng tan có hiệu qủa kg ạ.
    3. Cái van xe đạp để luồn dây điện qua nhưng vẫn hở. Vậy làm sao cho nó kín?
    4. Vật liệu lọc nhà nghèo gồm bông lọc( cái này có phải là bông hóa học trong ruột gối kg). Ngoài ống ruột gà ra cho thêm ít sỏi khoảng 1cm có tốt hơn kg?
    5. Lọc em dùng ống 140mm, dài 30cm dùng cho bể 90x45x45 có đảm bảo nước sạch kg ạ.
    Em xin cảm ơn các bác đã đọc và rep cho em.
    6. Đi kèm cái bơm có 1 đoạn dây nhỏ như cái đũa. Dây này để làm gì ạ

Last edited: 14/6/13
  2. hung.armani

hung.armani Member

Thích đã nhận:
    69
    Chào bạn, mình đã từng chế và đang sử dụng lọc made by HVT.
    1 - Bơm bắt buộc phải chìm trong nước. Nếu không chìm trong nước sẽ có tiếng kêu và làm hỏng bơm.
    2 - Nắp trên, bạn có thể ra chợ trời mua 1 vòng cao su phi 140 ( phù hợp với đường kính ống ). Bản thân mình dùng ống phi 110 dùng băng keo tan quấn thật chặt là được. Dùng gần 1 năm nay chưa thấy hiện tượng bị rò nước.
    3 - Van xe đạp chỉ để xả khí, bây anh cải tiến hơn, anh em toàn dùng ống luồn dây điện PG7 hoặc PG9.
    4 - Vật liệu lọc tùy theo nhu cầu và điều kiện : bông lọc, nham thạch, sứ lọc...
    5 - Theo mình bạn nên dùng bơm có công xuất cao hơn, làm 2 bộ lọc nối tiếp nhau theo nguyên lý 2 bình thông nhau.
    6 - Dây đấy là dây bơm ôxxy . Bạn nên bịt kín để công suất của máy bơm được hiệu quả hơn.

Vài điều chia sẻ cùng bạn. Nếu có điều gì không phải, mong bạn và các bác thứ lỗi.

datmoc, treconyeubaja and tapchoicu like this.
  3. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Mình đã chế nhiều loại lọc, nhưng tổng kết lại thì không nên làm lọc HVT bằng ống PVC, bạn nên kiếm bình nước 20L vừa dễ làm, rẻ tiền, tiện dụng quan sát bên trong lọc.

4. nghnam

nghnam Active Member

Thích đã nhận:
    7
    mình lại nghĩ ngược lại chế lọc bằng ống pvc thì lại đẹp hơn rất nhiều

5. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    1. Em dùng bơm lietech ap1200. Bơm này ngâm trong nước có đc kg vì em thấy nó ghi ipx8 mà cái nắp trên ọp ẹp sao ý. Tháo phần nắp chụp cánh quạt ra thì thấy có lỗ thông vào khu động cơ.--> Không biết
    2. Cái nắp bịt dưới gắn keo tiền phong, nắp trên quấn băng tan có hiệu qủa kg ạ.: Nắp dưới OK, nắp trên phải chú ý khi lắp phải thật khớp, nói chung nguy cơ rò rỉ cao nếu chỉ quấn băng tan.
    3. Cái van xe đạp để luồn dây điện qua nhưng vẫn hở. Vậy làm sao cho nó kín?: Đổ silicon
    4. Vật liệu lọc nhà nghèo gồm bông lọc( cái này có phải là bông hóa học trong ruột gối kg). Ngoài ống ruột gà ra cho thêm ít sỏi khoảng 1cm có tốt hơn kg?: Không phải bông ruột gối. Bông lọc là loại bông xốp, thoáng, nhiều lỗ. Nhưng nếu không có thì xài bông gối cũng đc. Ngoài bông người ta sử dụng nham thạch đẻ cho vào lọc. Bạn hiểu là: Vật liệu lọc phải là loại xốp, có lổ nhỏ, góc cạnh để vừa thoát dc nước lại giữ được cặn bẩn.
    5. Lọc em dùng ống 140mm, dài 30cm dùng cho bể 90x45x45 có đảm bảo nước sạch kg ạ.: bể 90 mình đang dùng lọc 2 bình lavie tổng dung tích 40 lít. Với bạn dùng bể 90 mà lọc 140mm cao có 30cm thì không đủ để lọc cho cả bể.
    Em xin cảm ơn các bác đã đọc và rep cho em.
    6. Đi kèm cái bơm có 1 đoạn dây nhỏ như cái đũa. Dây này để làm gì ạ

6. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Hồ 90 đi bạn, hồ 60 trồng cắt cắm hơi trật, khó đáp ứng được nhu cầu ngắm hồ và số lượng cây của người mới

Bơm này sinh ra để được chìm hẳn trong nước, bỏ ra ngoài cũng được nhưng sẽ mau chết hơn vì nước chính là để làm mát cho nó.
    Bác có nhìn thấy động cơ không? Chắc chắn là không, nó chỉ là một cái "hố" thôi, toàn bộ hệ thống điện đã được đổ nhựa TQ kín mít, cách ly hoàn toàn với môi trường nước.

Mình cũng đã kinh qua thể loại này, mép trên của thân lọc bạn mài nhẵn để băng keo tiếp xúc được đều và nhiều, tránh làm rách băng keo.

Mình thì dùng PG7 kết hợp với quấn băng keo tan ở đoạn dây điện xuyên qua nắp. Bắn keo chết cũng được nhưng khi nào thay bơm là khả năng phải bỏ luôn cả van.

Bông trong áo rét thôi, có thêm từ "hóa học" nghe nó cao sang quá :D
    Lớp sỏi 1 cm để bạn làm gì? Chặn bông lọc cho không vướng vào cánh quạt bơm à? Nếu vậy thay bằng nham thạch thì có hiệu quả hơn chút.

Ống 168, dài 50cm thì còn may ra bạn ạ. Nước sạch hay không cốt là ở vật liệu lọc gì? Khối lượng bao nhiêu?

Sau này có thể nối ống đó vào bình CO2, mượn máy bơm đánh tan CO2 luôn.

---------- Post added at 07:48 PM ---------- Previous post was at 07:45 PM ----------

Bình nước 20L mình thấy phù hợp cho hồ 90cm trở lên
    Tâm lý người mới mà bảo họ đổ đầy 20L vật liệu lọc cũng hơi khó :D Đổ không đầy thì lại tiếc
    Cũng phải tính tới một vấn đề nhỏ khác là diện tích chiếm dụng của lọc trong chân tủ, ở khía cạnh này thì ống PVC lại lợi thế hơn
    Mặt khác thì trong mục "Góc sáng tạo" có thể thấy ống PVC có nhiều khả năng được sáng tạo hơn bình nước 20L :D

7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    gặp 2 ông em sieunhanbo với trumbuonlau, chả dám comment nữa. những con bệnh của DIY

8. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Bác cũng một thời ngã bệnh rồi còn gì nữa

9. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Cảm ơn các bác rất nhiều. Em đã làm đc lọc. Vật liệu lọc hơi kém nhưng lọc kg rò nước. Lọc cho bể mini nước trong.
    Em cũng đã tự mổ xẻ cái bơm ra và biết đc 1 vài thứ ở cái bơm này.
    Chỗ luồn dây điện em kg có PG7, PG9. Kg có van xe đạp nhưng có cái khác gần tương đương van xe. Luồn dây qua rùi nhét băng tan vào là kín mít. Lỗ tương đương lỗ đầu trên van xe máy.
    Hiện tại đang thử nghiệm trồng cây, lọc cho bể mini. Sau sẽ làm bể to hơn và làm lọc to hơn. Cái này là để lấy kinh nghiệm.

Sau này có bể to và lọc khác sẽ up xin ý kiến chứ cái này xấu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:24 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:21 PM ----------
    Làm lọc bằng bình lavi 20L rẻ hơn ống pvc nhưng xấu.

Last edited: 22/6/13