chênh lệch ph quá cao giải quyết sao đây

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi minhhoang, 7/9/08.

1. minhhoang

minhhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hiện tại nguồn nước giếng nhà em có ph ở tầm từ 4.5 đến 5.0 quá thấp nhưng nước hồ cá của em thì nó ở tầm từ 7.5 cho đến 8.0 quá cao khi thay nước khoảng 30% thì ph của nước hồ tuột khá nhanh xuống còn 4.5. chả hiểu nổi đo ba lần ở ba vị trí khác nhau trong ồh thì kết quả vẫn y chang như nhau. mỗi lần thay cá của em cứ núp vô một chổ hoài, khoảng 1 tiếng sau tụi nó mới bơi ra trở lại, như vậy bay giờ cho em hỏi các hgia3i quyết thế nào làm sao bây giờ đây

2. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn phải xử lý nước trước bằng cách cho soda hay nước vôi trong vào hồ và trử nước có để sụt oxi qua ngày, thì cá sẽ không bị sóc nước , cá chết sẽ làm bạn chán nuôi cá đó , thân

3. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    vấn đề này mình đã gặp qua và nó làm mình chết mất 3 em bồ câu. nhung bây giờ thì ổn rồi. Xin chia sẽ với bạn: có hai cách:
    thứ nhất bạn có thể dùng nước vôi trong để tăng pH của nước nhưng khi bạn nuôi cá cùng với sục khí thì pH lại tăng rất nhanh. cách tốt nhất mà mình đang sử dụng là sục khí cho nước trước khi đem đi thay nước khi bạn sục khí như vậy thì pH của nước sẽ tăng lên đến một độ nhất định khoảng < 7 tùy vào bạn sục nhiều hay ít, lâu hay mau. bạn có thể dùng bơm của lọc nước để bơm lên vài cái rrổ (cho nước chảy như mưa) cũng rất hiệu quả. đây là những gì mà mình đang làm và cá sống rất khoe. chúc bạn thành công

4. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    híc vậy thì em sẽ làm ngay thôi. té ra nguồn nước nuôi cá dĩa cũng dễ dành tăng ph lẹ như vậy đó hả. thanks rất nhiều

5. cavang1710

cavang1710 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cứ thử đi rồi sẽ thấy kết quả ngay ah. chúc thành công. có kết quả nhớ nhắn lại nhé

6. minhhoang

Thích đã nhận:
    0
    híc tinh hình là nhà em hết hồ để mà dự trữ nước rồi, cố g8a1ng sắp xếp cá sao cho ổn thỏa nhưng cũng không thể nào được, chắc mình cần phải tìm một cái gì đó để đựng nước qua, thế này thì không ổn rồi