Chết cá sau khi dùng BIOnAQUA-MV

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi Trungiam, 29/1/13.

1. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    sau khi dùng men này 2 ngày, nước vẫn đục và toàn bộ 6 em cá vàng xinh đẹp ra đi tập thể trong một đêm :crying::crying:
    không có dấu hiệu bệnh tật gì cả. Có bác nào từng bị giống em không ???
    Hạn sử dụng tận 2014.

Last edited: 29/1/13
    ttchit thích bài này.
  2. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    em sử dụng men vi sinh Bion aqua mai việt nhiều rồi , chưa lần nào cá hay tép bị chết cả
    nếu bể bác mới làm thả cá chết nguyên nhân là do nền , thừa dinh dưỡng nhiều chất độc vs cá tép nên chết cũng đúng ...
    trường hợp mà cho vào 2 ngày không trong có thể do bể bạn mới làm chưa có vi sinh ... chứ bể làm 1-2 tháng rồi cho vào chỉ 1-2 tiếng là trong ngay

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Dự là lão chủ thớt mắc bệnh tham lam, cho (quá) không đúng liều lượng khuyến cáo ghi trên bao bì, vi sinh tăng sản quá nhanh nên hút hết dưỡng khí trong nước của cá, gây đục nước, làm cá thiếu oxi mà đi theo các cụ.
    Zíp đàn cá nhà lão chủ thớt.

ttchit thích bài này.
  4. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Khuyến cáo thường là 1 thìa 1g cho 100L nước, nếu cho vừa tầm thì nước trong nhanh, nhưng kể cả cho cả gói 10g thì cá cũng không chết được, chết cá theo mình là do nguyên nhân khác. Mình chơi cá nước mặn nên mới đầu táng cả gói đục ngầu cả ngày mà cá còn ko toi như bạn đâu.

5. Trungiam

Trungiam Member

Thích đã nhận:
    10
    Em xài có hơn một thìa, gói còn quá nửa. Đàn neon và chuột vẫn sống tốt. Cũng có thể cá lớn chết do thiếu oxi nhưng cá vốn biết nổi lên mặt nước đớp khí mà bác.

6. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    cái này cá chết là ngộ độc dinh dưỡng đất nền đó bác ... chuyện bình thường mà :D ở nhà em đổ cả gói vào có sao đâu =))

7. mltk

mltk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,168
    Ngộ độc dinh dưỡng nền cái này mới nghe lần đầu ???
    Chia buồn cùng chủ topic, em newbie ko biết về chuyện cá mú nhiều nên ko dám dự gì cả ^^

8. sonlehong

sonlehong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,235
    cá chết là do thiếu oxi , khi xử dụng men MV liều lượng theo hướng dẫn và sục oxi mạnh vào
    vì phản ứng hóa học hòa tan trong nước nên dẫn đến thất thoát hao hụt lượng oxi trong nước
    trước cũng từng chết 500rc vì xử dụng men vsMV đúng lúc mất điện sủi oxi ko làm việc