Chết,chết và chết!!!Cứu em cá KOI gặp pH cao của non bộ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi DucYen81, 17/12/07.

1. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    chào các anh!
    em có 1 hồ cá trong nhà 3m.4m.o,4m với 1 non bộ khoảng 1 tấn đá san hô trong hồ,em sử dụng nước máy(pH7).Em có khoảng 20 cá chep(koi:lơn nhỏ)ko biết thế nào mà pH cứ tăng liên tục.Em có dùng acid photphorid(H3PO4)nhưng sau 1 ngày pH lại tăng#:-S #:-S #:-S #:-S .hiên nay cá em bi bong vẩy chảy máu,cháy đuôi và lên đường hết vài con........:crying: :crying: :crying: :crying: :crying:
    các anh giúp em với..!!!!!!

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Đá san hô làm tăng Ph ;)
    BẠn bỏ đá ra và thay 50% nước xem sao.

3. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi làm gì mà bác bỏ đến 1 tấn san hô vậy, PH trong hồ của bạn tăng liên tục là do san hồ làm tăng đó bạn hãy lấy hết san hô ra và thay nước lại trong hồ và ra ngoài tiệm cá mua chai black water bỏ vào hồ để giảm ph, chúc bạn may mắn nhé:D :D

4. 3liem

3liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hồ non bộ như thế này bạn phải ngâm vài tháng mới cho cá nước ngọt vào nuôi được, bạn hãy chuyển mấy chú cá đi hồ khác nuôi đở vài tháng đi, và nhớ rửa mấy hòn nằm cao hơn mặt nước nữa nha, thay nước thường xuyên, chúc có hồ như ý!

5. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    cám ơn các bác nhiều!!!!
    đây là hồ nhà em

non bộ ko thể mang ra ngoài,cá cũng ko có chỗ nào khác vậy chỉ còn cách thay nước thường xuyên và dùng dung dịch giảm pH thôi!!
    đúng là nghề chơi lắm công phu...!!!

6. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Như vậy chỉ còn cách xịt vernis (lựa loại không độc hại) lên phần đá chìm trong nước

7. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời có loại verni ko độc hại nữa hả. Theo tui biết là verni nào cũng độc hết. Thay nước thường xuyên hoặc cho thuốc khử thôi :crying:

8. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    1 tấn san hô hay 2 tấn cũng chỉ làm cho nước tăng PH đến 1 độ nhất định.Thường không vượt quá PH = 9 khi mới vào nước.
    Sau khi vào nước bạn nên cho chạy lọc liên tục,tăng cường men vi sinh,thả rong ,cây thủy sinh...Sau 1 tháng độ PH sẽ giảm dần & trở nên cân bằng khi đó bạn sẽ thả cá.
    Bộ lọc thật tốt,không xáo trộn vật liệu lọc,độ PH sẽ từ từ ổn định.Không dùng hóa chất làm giảm PH.Có thể dùng thân cây chuối băm nhỏ thả vào nhằm giúp giảm PH & kích thích hệ vi sinh phát triển trong thời gian đầu.
    Hồ cá có hòn non bộ thì 90% non bộ làm bằng những khối san hô.Với những hồ này thì thời gian an toàn để thả cá phải từ 1 đến 2 tháng & bộ lọc thật tốt.
    Với bộ lọc tốt bạn sẽ không phải thay nước thường xuyên dẫn đến Ph lại càng tăng do nước nguồn có độ PH = 7.Khi thay nước nên cho chảy chậm,không để sủi bọt,không xả thẳng vào các khối san hô,không xáo trộn vật liệu lọc.
    Trong hình cho thấy nước chưa trong cho dù có lớp sỏi đáy giúp lắng cặn rất tốt nên cá chết do hội chứng hồ mới nhiều hơn do PH cao.
    Hồ trong hình mình kèm theo có diện tích khoảng 25m2,các khối non bộ hoàn toàn bằng san hô chắc phải hơn 2 tấn,nguồn nước khu này PH luôn từ 7 đến 7.5.Hồ sử dụng 2 lọc đứng 50 x 50 x 100.4 bơm AP4500.
    nước rất trong,các phiến san hô có 1 lớp màng mỏng bao phủ nên nhìn thấy ngả vàng nâu.Cá phát triển tốt.Thời gian chạy lọc & nuôi cá mồi đến khi thả cá chép nhật chính thức là 2 tháng.

9. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Dĩ nhiên là có ;)

Vernis này dùng để dùng cho gỗ trong bếp và phòng tắm, không độc hại khi phải chạm vào đồ ăn

Thí dụ như trang web này.

Ta có thể dùng nó cho gỗ lũa để tránh ra màu hay các loại decor background

10. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    cám ơn các anh !
    Em thường hay cho dung dịch giảm pH vào hôp lọc chắc đã vô tình làm chết các vi sinh vật có lợi.
    Anh Trinh Phương An ơi!men vi sinh mua ở đâu?thả cây thủy sinh vào ko đươc vì cá chép to nó an hết.Bây giờ cá quá nhiều nên ko có chỗ khác để bắt ra.Thân cấy chuối băm nhỏ cho vào hồ đang có cá được ko Anh
    Em nghe nói cá chùi kiến (tì ba)cũng làm giảm pH phai ko Anh?????
    Cá bi bong vẩy,cháy đuôi(chép Nhật đuôi dài)chảy máu có phải bị nấm ko????
    thêm vài hình nữa mong các Anh giúp

11. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    to:Trinh Phuong An
    mong anh chi giúp em làm hộp lọc sao cho gọn và hiêu qua.(nơi để hộp lọc rộng23cm-dài50cm)hôp lọc cua Em hiên nay chì lọc 1 lần qua lớp bong gòn
    CAM ON AMH!

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Làm lọc đứng ngay góc chỗ bức tượng như trong hình.Chi tiết lọc đứng bạn tìm xem tại đây
    http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=15926&page=28

Men vi sinh thì ra khu nguyễn thông tiệm bán cá hay vật tư cho hồ cá đều có.Tìm mua loại YH của taiwan hay Mai Việt của VN đều được.Sử dụng theo hướng dẫn ghi trên gói.
    Chùi kính không làm giảm PH.:D
    Cá bong vẩy,xuất huyết đuôi do nhiều lý do nhưng chắc chắn 1 phần do chất lượng nuớc & hội chứng hồ mới.
    Nên tìm cách bắt cá ra để setup hồ nghiêm chỉnh rồi thả lại chứ để trong hồ sẽ chết dần rất phí.
    Kích thước lọc đứng khoảng 40 x 40 x 80 nên làm rộng tối đa mức có thể sao cho không vượt qua góc tường gây mất thẩm mỹ.
    Hòn non bộ nên cho chạy thác thường xuyên cũng đem lại hiệu quả tốt cho nước & tăng độ hòa tan oxy.
    Thân chuối băm thả vào hồ cũng được nhưng phải có lọc để duy trì cá.
    Tốt nhất là bắt cá ra,gắn lọc,thả ít cá mồi,tăng cường men vi sinh,cho chạy 2 - 3 tuần khi nào thấy nước trong,không mùi,cá mồi sống tốt ,rồi thả cá trở lại.(trườc khi thả cá nên thả 1 con cá ông tiên để kiểm tra lại chất lượng nước,ông tiên sống được 3 ngày là ok)

13. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Cám ơn A Trinh Phương An!
    Em đã mua men ví sinh và Blackwater vấn đề còn lại là nâng cấp hộp lọc 1 ngăn thành 3 ngăn

trên hình có hôp lọc 1 ngăn ở góc trên bên trái (dài 50cm)em sẽ thay bằng hộp 3 ngăn (110 cm)
    Trở ngai là hộp lọc sẽ làm tù nước 2 rãnh thông nước sát hộp lọc
    các anh có cách nào giúp em ko?????

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Mình chưa hiểu rãnh thông nước nào ?tốt nhất là làm lọc đứng mình đã có bản chi tiết bên bài bộ lọc,bạn đo kích thước khu vực có thể làm để gia giảm diện tích cho phù hơp.
    Men vi sinh thì cần mua nhưng blackwater thì kính phục các ông bán vật tư ~X( :applause:
    Hồ hơn 4m3 nước thì không biết bao nhiêu chai cho đủ ?có khi phải mua cả can 20lít.:laughing: Mà blackwater có tác dụng gì lắm đâu đối với hồ mới & chỉ nuôi cá chép .Mấy người bán hàng chỉ bán cho được mà không cần biết hiệu quả .:devil:
    Bạn cho biết kích thước vị trí có thể đặt lọc đứng mình sẽ có bản vẽ chi tiết để bạn đi đặt cho dễ

15. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    cám ơn anh!
    hiên giờ máy bơm ở dưới non bộ (bên phải hình)bơm nước theo ống(nhưa Binh Minh p21)qua hôp loc(phia trên bên trái hình)
    Anh thấy hôp lọc chưa????(gần chỗ chùm hoa màu vàng ngay goc tường bên trái hình có co nhưa (em sơn đen đó)
    Hồ được thiếc kế có đáy cao (25cm)và thấp dần về phía non bộ

16. Tuanhalfmoon

Tuanhalfmoon Member

Thích đã nhận:
    3
    Da san ho lam tang do PH

Chào bạn,

Theo mình được biết đá san hô mới ngâm trong nước sẽ tiết ra chất làm cho nồng độ Ph trong nước tăng cao. Tốt nhất bạn không nên sử dụng quá nhiều san hô trong hồ nuôi ca của mình, chi nên sử dụng một ít kèm theo đá xanh làm núi giả. Số lượng san hô còn lại bạn phải ngâm trong nước muối trong thời gian khoảng 2-3 tháng thì hãy lấy ra sử dụng.
    Than chào.