Chết hết rồi

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi PARASUCO, 12/3/08.

1. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Ôi cái cuộc đời, thà mất đi mấy chục triệu coi như rơi còn hơn mất đàn tép cảnh RC . Chán ko thể chịu được, dọn bể ai ngờ những thứ bám thành bể là chất độc từ phân nền rơi ra hoà vào nước tép cảnh bị thay đổi môi trường chết hàng loạt mấy trăm con liền . Sao cái số mình nhọ thế nhờ, nhìn tép toàn con to sắp đẻ rụng dần mà chẳng biết làm thế nào, thay nước rồi hi vọng cứu được ít .

~X(~X(~X:)crying::crying::crying::crying::crying::crying:

Last edited by a moderator: 12/3/08
  2. Chanhnhi

Chanhnhi CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    75
    chán thế nhờ ,tôi hôm qua dọn bể làm lại,tạm thời di cư đàn tép sang thùng xốp 1,2 hôm ,ai dè toạch cả đàn tiger rồi,red cherry thành White Cherry cả lũ .Đang buồn hết cả người ,gọi điện cho Bilis đặt đàn Tiger khác ,huhuhu.

3. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Khi nào đặt thế, hàng có về nhanh ko chanh để tớ đặt theo với .Chán quá chết nhiều lắm, cũng khoảng 5-6 trăm con . Bể to nên ko vớt được, thay nước thì nước ra chậm nên cũng chẳng ăn thua . Chán quá rồi .

4. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    tôi cũng muốn tự tử đây .Vừa thay nước vừa hút tép chết ra,còn bao nhiu thì dùng banh gắp ra ,sót ruột quá ,hic hic .

5. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Tép chửa to đùng, bụng toàn chứng vàng với chứng xanh mà nó ngửa hết cả ra đây này .:crying::crying::crying::crying::crying:

6. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Xin chia buồn cùng 2 đồng đội, hi vọng 20 ngày nữa sẽ bù đắp được ít Rc cho 2 bạn.

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Chia buồn cùng bạn, thôi coi như đàn tép RC dễ nhân lên lại, mong cho bạn như vậy.
    Mình muốn hỏi lý do bạn vệ sinh thành bể thế nào mà ô nhiễm nước? Nếu cạo rêu bình thường thì đâu xẩy ra chuyện gì phải không? Sao lại có phân nền trên thành bể? Phân nền loại gì?.

8. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    có thể là hạt phân bón cây trồng ???!!
    hix, chia bùn cùng chanhnhi và parasuco. hixhix

9. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Cho hỏi bác nhân kiểu gì mà nhanh thế?
    Lúc đầu bác có bao nhiêu con? sau bao lâu thì thành 5, 6 trăm con?

10. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Không phải cạo rêu đâu thiên lôi ơi chắc chắn có hóa chất rơi vào (nước hoa, xịt muỗi, xăng dầu, xà phòng, tẩy toilet ... ) đã bảo vừa ra vừa vào nước không chịu làm ngay xong ngồi khóc, chán.
    @ Peter Nếu bể ổn định trên 200l với 20 con RC sau 4 tháng có 5-600 con là chuyện thường.

11. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    DẠ xin thông báo sau nạn dịch,tổng kết lại đàn tép của em còn 5 con ạ, 4 con cherry và 1 con Blue ,huhuhu.

12. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Chào Parasuco82
    Mình cũng vừa tham gia chơi thủy sinh và cũng có nuôi 2 hồ tép:một hồ dài 50cm x rộng 40cm x cao 40cm nền tự trộn DBO và 1 hồ 40cm x30cm x 30cm nền ADA+nham thạch. Thỉnh thoảng mình cũng thay nước (ít hơn 1/2 hồ) và cạo những vết dơ trên thành hồ nhưng thấy tụi RC và tiger của mình cũng không có bị vấn đề gì mà. Nước của mình dùng là nước sinh hoạt của gia đình không dùng nước giếng. Có khi nào là do dụng cụ chùi kiếng của bạn có dính tạp chất hay là nguồn nước hôm bạn thay vô tình có bị nhiễm chất độc hại gì cho tép không!!! Nói như Mig29 thì việc phục hồi lại bầy tép RC và Tiger của bạn không đến nỗi khó khăn vì tôi nghĩ bạn đã có nhiều kinh nghiệm nuôi tép rồi. Mong bạn bớt buồn và mau chóng phục hồi lại bầy tép nhe.

Blackbearhcm

13. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thật ra mọi ngày mình thay nước kể cả có lỡ thay gần hết đi chăng nữa thì tép cũng chỉ rúc vào 1 góc gần chỗ Co2 thôi chứ không hề có chuyện nó chết . Hôm qua tự dưng rảnh, thấy bể bán bẩn nhiều quá, dùng cái lau kính lau ko sạch nên mình mới lấy cái banh cạo râu ra , làm sạch được xong thì khoảng 5 phút sau thấy tép RC cứ rơi dần dần xuống nền như kiểu lá rơi , càng ngày thấy tép rơi càng nhiều hoảng quá thay nước, mỗi tội bể mình to 1m76 x 69 x 69 nên thay nước lâu, ngồi nhìn tép to toàn con chửa chứng vàng chứng xanh rụng dần rụng dần chết mà không thể chịu nổi , lúc thay nước xong thì những con còn lại không chết nước bắt đầu bơi tiếp .

Mình nghĩ ra 1 là do chất bẩn bám ra thành kính hoặc lúc mình làm khuấy nước mạnh quá nên bị tung lên nên tép dính chứ ko phải do nguồn nước,tép chết xong mình mới thay nước mà chứ ko phải thay nước xong tép mới chết .

Việc bây giờ chắc chỉ có đợi tầm 1-2 tháng thôi vì RC đẻ nhanh lắm , hàng ngày mình chỉ việc cho ăn JBL thôi là nó dần dần đông lại ngay . Chỉ tiếc chết nhiều quá, nhìn nó rụng như sung ko thể chịu nổi .

Tiger thì chắc phải mua nuôi lại vì trong bể mình kể khi khi tiger có trứng đi nữa thì cũng chưa thấy bao giờ có tép con. Bọn này khó đẻ lắm .

14. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Sao đến hôm nay mà thỉnh thoảng vẫn thấy có con chết thế nhỉ, ko hiểu sao nữa . Hôm qua thay nước xong thấy ổn rồi, số còn lại khoảng được 2-3 chục con thấy vẫn bơi bình thường nhưng lúc nãy lại thấy 2 con nữa ra đi . Bó tay rồi , không lẽ lại thay nước lần nữa .

15. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Trước đây BG cũng bị 1 lần vì thuốc xịt muỗi, BG thay 2 lần 70%, cả đàn chết có 2-30 em, bạn thử thay nước lần nữa đi, cứu được con nào thì cứu, ko thì chết nhiều thì cho chết luôn thể, chứ cứ thỉnh thoảng lại chết bực mình lắm... RC anh em có nhiều lắm, chơi tẹt...:D

16. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Hôm đấy mình ở nhà nên chắc chắn nhà ko ai xịt thuốc xịt muỗi . Khả năng lớn là nó mấy thứ độc bám lên thành kính . Đang thay nước mới, chết thì chịu chuẩn bị đặt mấy loại tép rồi nuôi lại vậy .

Nhìn toàn con tép cụ bụng chửa to rụng dần mà xót thế.

17. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Hôm qua thấy Bác sỹ lâm gọi điện chữa bệnh online mà cứ thấy chết hêt rồi he he chia buồn với cậu nhé. Rất có thể thay nứoc máy trực tiếp mà nhà máy vừa làm vệ sinh hoặc lượng clo tiệt trùng hơi nhiều so vơi bình thường cũng có thể là nguyên nhân làm tép chết nhất là khi cho nước vào không tạo bọt để loại clo.

18. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Hôm qua lúc tép chết là em chưa thay nước bác ạ, tại nước mới thay nên chưa có ý định thay, đang cọ bể thì thấy nó chết , gọi anh anh lâm thấy anh ý bảo em thay nước em mới thay . Thay xong thì tép không chết nữa, có cái lạ là hôm nay nó lại rụng thêm mấy con . Em đang để ý nếu hôm nay còn chết kiểu lắt nhắt thế này nữa thì có thể phân nền bắt đầu nhả nhanh rồi, bác bảo có khả năng đấy ko ạ .

19. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    có thể do phòi nền ,tôi dùng ADA mà có 1 lần rút nhẹ 1 cây lũa bé tý lên , hơi vẩn 1 tý đã thấy mấy em lăn đùng ra , vội thay nước ngay ,may quá các em nằm vài tiếng sau lại ngóc dậy bò tiếp .

20. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    đang nghi con tôm xanh mua cùng anh đợt với anh lâm nó đào hang anh hùng núp chanh chua ạ .