Chỉ cách lựa chọn cá la hán???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi mummy, 24/8/05.

1. mummy

mummy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thành công trong việc chọn cá La hán con=1% kinh nghiệm + 99% may rủi :) Nhưng bạn cứ thử xem! Nuôi cá con thú vị lắm. Nuôi nhiều con thì xác suất có được cá đẹp sẽ...cao hơn

2. ***THANHLONG***

***THANHLONG*** New Member

Thích đã nhận:
    0
    EM TAN THANH Y KIEN ANH MUMY NUOI CA NHO THI HAY HON NEN NUOI CA NHO THUI BAN OI

3. tran_khoi011284

tran_khoi011284 Member

Thích đã nhận:
    0
    nuoi cai nay la hen sui a ong anh oianh con con bi lo nhieu thi minh cu coi nhu la tien hoc phi di nha

4. nakata

nakata Member

Thích đã nhận:
    1
    Re: chi cach chon lua ca la han

Co ai cho mình hỏi với.Mình có thể nươi cùng một hồ 4 con la hán không??????????????????????????????????????????????????????

5. Viet Anh

Viet Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3

Được quá đi chứ, hồ 4m ngăn làm 4 nuôi 4 con la hán , tớ thấy quá rộng rãi rồi còn gì:laughing: [/QUOTE=nakata]Co ai cho mình hỏi với.Mình có thể nươi cùng một hồ 4 con la hán không??????????????????????????????????????????????????????[/QUOTE]

6. em hung

em hung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4

hồ 4 m = ??? tiền
    ====> 1m2 = ??? tiền
    thà nuối 1 đầu bự trong hồ 1m2 còn hơn nuôi 4 em đầu... (hổng biết) 4m

7. lamartin

lamartin New Member

Thích đã nhận:
    0

hồ từ 1m đến 1m2 nuôi 4 em cũng được, cá rất sung nhưng rất khó chăm sóc, thay nước rất cực và quan trọng là độ mặn của nước nữa. ví dụ cá LH chữ như châu,rồng,kingkamfa kg cần mặn, còn super red, khỉ đỏ,kim hoa, nói chung là cá theo trường phái màu thì phải cho nhiều muối.kinh nghiệm mình chỉ có như thế thôi.Mong được góp ý.
    chào Nakata nhé

8. CuteBom

CuteBom Member

Thích đã nhận:
    0
    vậy ban ơi cho Bom hỏi nha , mìn đi ra mua cá trong bể có một đống kon luôn , vậy có kinh nghiệm gì về cách chọn mấy kon đóa hông , và làm sao bít nó là laọi nào .

9. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con có thân to lớn vượt trội hơn thường là cá đực,chọn con nào chử nhiều,châu sáng,có dấu hiệu lên đầu là được

10. Hoang Thuong

Hoang Thuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    kimlonghongvi ơi ! bạn xuống ở cửa hàng hồng anh mà mua ở đó cá chất lượng tốt lắm bạn ah.

11. zero8800

zero8800 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ chọn tiệm nào mà có cá đẹp mà rẻ thì vô tư mua.ban đầu chỉ lựa chữ,châu,màu.còn đầu thì cứ chờ đợi.mua ít thì xác xuất lên đầu rất thấp.mua nguyên bầy cá bột thì:50% cá cái ,50 %cá đực.khoảng 60 %cá lên đầu(đối với rồng xanh-đỏ)và 10% lên đầu(đối với kingkamfa)

12. nhoccanh

nhoccanh Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình muốn có cá con đẹp thì phai áp dụng theo công thức này
    chủ cá uy tín + cá con>tiền=cá đẹp
    :applause: :applause:

13. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo mình lại nghĩ thế này vì mình cũng mới tập tành thui, mình cũng làm như thế này: mua 2 con, 1 con bạn lấy kinh nghiệm của anh em góp ý trên này rồi tự chọn (mình ngắn , châu sáng ....mà mình cũng chả phân biệt được) con thứ 2 nhờ anh chủ tiệm chọn dùm . Đem vê bạn ngắm nghía xem sự khác biệt. Mình đã làm như thế và thấy con mình tự chọn có vẻ cùi bắp quá hehehe...Mặc dù mình mới nuôi 1 tuần à. Nhưng tiệm nào uy tín nha chứ vô đại mấy tiệm ít tên tuổi thì .... ai biết người ta chọn cho mình con gì hihihi. Đó là suy nghĩ của dân mới vô nghề như mình thui còn các bạn trên này thì kinh nghiêm quá rồi :D

14. Vidolaem

Vidolaem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình bạn muốn chọn đc cá đẹp thì bạn chọn con nào châu sáng, chữ rõ, đầu ngắn (dễ lên đầu lém á) đừng wên là fải xem đực cái nữa nha (60% cá có chấm đen là con cái 40% còn lại là đực) :blushing:

15. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Còn loại nào thì boótay. Bạn chỉ nghe người bán cá nói loại nào thì bạn tin loại đó. HIIII . Mong rằng bạn bắt được một con cá đầu bự kếch xù

16. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chọn con nào nhú đầu, châu đẹp, đuôi kín, lanh lợi ấy. Nói trước mấy con như vậy giá hông có rẻ đâu à nhe

17. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Nếu được thấy cá bố và mẹ thì tỉ lệ lên đầu của đàn con sẽ cao hơn...

18. Nguyễn giang

Nguyễn giang Active Member

Thích đã nhận:
    0
    không có cách nào để chọn được một con cá con đẹp sao các bác. có cách nào không. có cách nào không. ai chỉ dùm tôi cái. có gì xin hãy nhắn tin cho tui nha. thank các bác nhiều lắm

19. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    chẳng có cách nào tốt hơn là nhìn thấy những dấu hiệu của đầu đã nhú và nòi giống của nó cả đâu bạn ơi.nếu bạn chọn mua cá bột từ một đàn cá con chưa tách riêng thì bạn cứ chọn con nào to nhất đàn,bơi nhanh nhất và khó bắt nhất ấy

20. singingsong

singingsong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lựa cá lá hán con là cả một vấn đề,không một nghệ nhân nào có thể chắc rằng mình sẽ chọn đúng một chú cá hoàn hảo.
    Nếu theo về kinh nghiệm thì chỉ nên mua cá nhỏ khi biết rõ cha hoặc mẹ chúng ra sao,nơi bán uy tín
    Thông thường chọn cá ta sẽ chọn theo cảm giác và các đạc tính riêng của cá
    Mình thì chọn chú cá nào sung nhất và hình thể to nhất trong bầy đàn,sung mãn đánh nhau trong bầy vì thế là ta đã nắm chắc đó là cá trống,lựa chú nào có màu sắc sáng sũa và theo ý thích cảu mình.đó chỉ là một phần kinh nghiệm rất nhỏ mà mình muốn chia sẽ...chúc các bạn sẽ lựa dc một chú cá đẹp và hoàn hão..cho chắc ăn mua lần 10 con ko à :))