chỉ cách sử dụng than hoạt tính???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cá chiến, 11/7/06.

1. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em mới mua về sài thứ nhưng không biết cách sài,bỏ nó vô hộp lọc(trên miếng vải lọc)mà thấy nước vẫn đục ngầu chỉ trong được có 1 chút thôi chán ghê~X( ~X( ~X( ~X( ,em sài loại hiệu black diamon (hơi dốt tiếng anh có viết sai chữ nào mấy anh bỏ qua cho:blushing: )bỏ vào hồ 60x40 của con khỉ hồi đó có post hình lên rồi,mong mấy chỉ dùm em cảm ơn trước nha.

2. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác mua về đừng bỏ vô liền,đem rửa thật sạch mấy cặn than đi rồi bỏ vô,than ko làm trong nứoc,chỉ khử mùi với trung hòa ph thôi bác ạ.

3. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em thấy thì nên bỏ than hoạt tính vô, trên thị trường có rất nhiều loại than hoạt tính nhưng tốt nhất là kiếm than bùn ,rữa thật sạch đem phơi khô 2 tiếng rồi mới cho vô máy lọc.
    Đây là ý kiến của em có gì sai xin mọi người sữa lỗi cho

4. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    hèn chi em bỏ vô nước nó đục ngầu nhìn thấy ghê,cảm ơn nha mấy anh.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    May một cái túi vải và cho nó vào....nhớ rữa sạch khi cho vào túi vải nhé:
    Hiệu quả sau 1/2 ngày.

6. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    loại của em mua là có túi vải sẵn luôn đó anh,không biết có phải hàng giả không nữa mấy anh???

7. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    vậy chứ mua bi nhiêu ?Than giả ? chắc k có đâu...
    Bi giờ hãy lấy ra ngoài rữa thêm vài lần sau đó lót bông lọc vào hộp lọc như bình thường ,sau đó cho bọc than vào và mở lọc xem nhé....nhớ thay nước hồ luôn trước khi lọc nhé..........

8. katasua

katasua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trời chắc cái đó bạn ko đem rửa chứ gì mấy người bán chỉ biết bỏ vào rùi khâu lại chứ có tốt lành rữa dùm tụi mình đâu bạn ko rửa nó thì làm hồ dơ là phải,than hoạt tính nó chỉ cực lúc đầu mua về thui (phải rửa ko rữa hồ dơ lém) còn về sau hủ dụng lém nha.

9. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    trời ơi em đúng là lúa 4 mùa mà,có thế thôi mà em cũng không biết,làm hồ đục ngầu,cảm ơn mấy anh nhiều lắm.

10. VinhTien1992

Thích đã nhận:
    0
    Mình khuyên là ít dùng than hoạt tính thôi, nhà mình đâu có dùng than hoạt tính đâu mà nó vẫn trong veo
    Than hoạt tính chỉ có công dụng làm trung hoà độ Ph và một số hoạt chất khác thôi.

11. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cho em hỏi có ai bít chỗ bán than bùn không ạ. Kím hoài mà không được :mad:

12. VinhTien1992

Thích đã nhận:
    0
    Hình như mình có một chỗ trên báo cá cảnh đang lên, hay ra đường cao thắng hình như cũng có bán than bùn nữa đó.

13. kijuto1982

kijuto1982 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bạn

Vui lòng hướng dẫ giúp tôi là than hoạt tính có thể sử dụng trong bao nhiêu lâu?

Cám ơn nhiều

14. Dakuwa

Dakuwa Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhiều người nói khácnhau lắm bạn ạ. Người thì nói là 1năm thay một lần, người thì nói 2-3 tháng thay một lần.
    NÓi chung bạn dùng đến khi nào cảm giác nó ko còn tác dụng nữa thì thay thôi, cũng ko đắt lắm mà.

15. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Còn tuỳ thuộc vào chất lượng của than nữa bạn,các tiệm bán cá ở SG thì thường khuyyến cáo than chỉ sử dụng tốt trong thời gian khoãng 2-3 tháng đầu,nhưng trên bao bì thì không thấy hướng dẫn,ghi chú cụ thể nào cả.
    Cách thử xem than hoạt tính còn khả năng lọc hay không cũng khá dễ,bạn cho vài giọt thuốc tím (loại sử dụng để rữa rau)cho vào hộp lọc-nhỏ lên trên bịch than,nếu nước thoát ra bên dưới không màu,than còn tốt,nếu vẫn còn màu tím,nên thay,chúc thành công.

16. vquang

vquang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Tại sao phải dùng than hoạt tính nhỉ? Mình thấy nó quá phiền phức...Nào rửa sạch trước khi dùng ,nào bỏ vô bao,rùi dùng trong một ít lâu phải đem ra rửa sạch phơi khô hoặc đem ...bỏ! Chưa kể nếu dùng ko đúng cách hoặc ko đúng loại còn gây đục nước hồ trầm trọng hơn lúc đầu nữa!

17. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Than hoạt tính có tuổi thọ trung bình là 6 tháng, còn tùy thuộc vào công suất và liều lượng than sử dụng. Nếu lượng nước sd lớn mà lượng than ít quá sẽ làm giảm tuổi thọ than.
    Bạn tìm mua loại than do Đức sản xuất rất tốt (hạt nhỏ khoảng 1-2mm) hoặc của TQ cũng được (dạng cọng dài).
    Than HT rất đa năng trong xử lý nước và đựoc ví như kim cương đen.

18. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cách mà bạn kkk nói đó là dựa vào khả năng khử màu của than hoạt tính, cách này cũng hay đó và mình xin bổ sung thêm:
    Nếu bạn dùng than bỏ vào hộp lọc thì lựợng than này ít, bỏ thuốc tím vào ít thôi và nếu tốc độ lọc nhanh quá thì than không kịp khử màu đâu (có thể ngâm với thuốc tím cũng đựoc). Cách này tuổi thọ than 3 tháng (mỗi tháng lấy ra rửa cặn bám)
    Nếu dùng than lót đáy: lượng này nhiều, kiểm tra bằng cách vớt 1 ít than ra và ngâm với thuốc tím (có khuấy) để 1 lát nếu mất màu là còn sd được. Cách này sd than nhiều có thể dùng trong 6 tháng (không cần rửa than mỗi tháng)
    Mình không có thời gian để nói hết công dụng của THT, các bạn thử dùng sẽ rõ đặc biệt là dùng để lót đáy rất hiệu quả (bỏ thêm 1 lớp san hô hoặc sỏi lên trên tránh cá bị đen).
    Chúc các bạn thành công.